DanLuat 2015

chính sách ưu đãi

Chủ đề   RSS   
  • #132325 20/09/2011

    truongan_0202

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chính sách ưu đãi

    chao luật sư.
    cho tôi hỏi người hoạt động cách mạng trước 1945 (cán bọ tiền khởi nghĩa) mà trước đay chỉ hưởng chế độ có công thì hiện tại có thể làm hồ sơ để hưởng chế độ như quy định được không?( Ông nội tôi đã mất năm 2003) thủ tục thực hiện thế nào? 
     
    2247 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #132929   22/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Góp ý với truongan như sau:
    Theo quy định tại Điều 1, Điều 2 Nghị định 89/2008/NĐ-CP, nếu người có công với cách mạng đã được hưởng chế độ người có công thì sau khi chết thân nhân sẽ được hưởng trợ cấp một lần, vợ sống cô đơn không nơi nương tựa, con bị tàn tật từ nhỏ khi hết thời hạn hưởng trợ cấp mà vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng.

    1. Hồ sơ trợ cấp gồm:

    A) Bản khai của thân nhân hoặc người thừa kế theo pháp luật (kèm theo giấy uỷ quyền của gia đình hoặc họ tộc) của người có công với cách mạng có xác nhận của trưởng thôn (trưởng bản, tổ trưởng dân phố) nơi người đứng khai cư trú.

    Mỗi hàng thừa kế do một người đại diện được những người trong hàng thừa kế uỷ quyền đứng khai. Người đại diện ở hàng thừa kế sau chỉ đứng khai hưởng chế độ nếu không còn ai đại diện ở hàng thừa kế trước.

    B) Một trong những giấy tờ chứng nhận về người có công sau đây:

    - Giấy chứng nhận người hoạt động cách mạng trước năm 1945 (lão thành cách mạng).

    - Giấy chứng nhận người hoạt động cách mạng trước Cách mạng tháng 8 năm 1945 (cán bộ "tiền khởi nghĩa").

    - Giấy chứng nhận người bị địch bắt tù, đày: đối với đảng viên hoặc người thoát ly là chứng nhận của cấp uỷ, cơ quan, đơn vị căn cứ vào hồ sơ, lý lịch đang lưu giữ; đối với người không là đảng viên hoặc người không thoát ly là tài liệu, giấy tờ có căn cứ pháp lý ghi rõ có hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù hoặc xác nhận của Ban Liên lạc nhà tù.

    - Bản sao Bằng Huân chương, Huy chương Kháng chiến hoặc Huân chương, Huy chương Chiến thắng hoặc giấy chứng nhận khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến hoặc bản sao Bằng "Tổ quốc ghi công" hoặc giấy báo tử, giấy chứng nhận hy sinh (đối với liệt sĩ hy sinh từ ngày 30 tháng 4 năm 1975 trở về trước).

    Các bản sao nói trên có chứng nhận sao y bản chính của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (gọi chung là cấp xã).
    Hy vọng giúp được gì cho truongan11!
    Chúc thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |