DanLuat 2015

Chính sách thuế

Chủ đề   RSS   
  • #399202 11/09/2015

    Chính sách thuế

    Kính chào Thư viện pháp luật và các Luật sư tư vấn!

    Doanh nghiệp tư nhân Dịch vụ Thương mại Nhân Thành có địa chỉ tại Thị trấn Tĩnh gia, huyện Tĩnh Gia, tỉnh Thanh Hóa xin được tư vấn về vấn đề sau:

    DNTN DV TM Nhân Thành nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho Công ty Xi măng Nghi Sơn, Công ty Xi măng Công Thanh. Công ty Xi măng Nghi Sơn, công ty Xi măng Công Thanh sử dụng các mặt hàng mua của DNTN DV TM Nhân Thành để chế biến thành các suất ăn và bán lại cho công nhân viên. Vậy, khi DNTN DV TM Nhân Thành xuất hóa đơn cho các đơn vị đó thì các mặt hàng trên chịu thuế suất 5% hay 0% hay không chịu thuế suất?

    Rất mong được sự quan tâm của Thư viện pháp luật và các Luật sư tư vấn về vấn đề Doanh nghiệp hỏi.

    (Công ty Xi măng Nghi Sơn, Công ty Xi măng Công Thanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ).

    Doanh nghiệp xin chân thành cảm ơn!

     
    2111 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399386   14/09/2015

    vanphongphamNN
    vanphongphamNN

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Kính gửi: Quý doanh nghiệp

    Về vấn đề quý doanh nghiệp nêu, chúng tôi xin trả lời như sau: 

    - Căn cứ theo khoản 1 Điều 1 Thông tư số  26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 về việc hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng..............quy định

    Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính) như sau:

    1.      Sửa đổi khoản 1 Điều 4 như sau:

    “1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thủy sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

    Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác.

    Ví dụ 2: Công ty A ký hợp đồng nuôi heo với Công ty B theo hình thức Công ty B giao cho Công ty A con giống, thức ăn, thuốc thú y, Công ty A giao, bán cho Công ty B sản phẩm heo thì tiền công nuôi heo nhận từ Công ty B và sản phẩm heo Công ty A giao, bán cho Công ty B thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Sản phẩm heo Công ty B nhận lại từ Công ty A: nếu Công ty B bán ra heo (nguyên con) hoặc thịt heo tươi sống thì sản phẩm bán ra thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, nếu Công ty B đưa heo vào chế biến thành sản phẩm như xúc xích, thịt hun khói, giò hoặc thành các sản phẩm chế biến khác thì sản phẩm bán ra thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo quy định.”

    => KL: Như vậy nếu sp bán ra cho đối tượng khách hàng là đơn vị tiêu dùng hoặc chế biến thành sản phẩm khác thì chịu thuế GTGT theo quy định ( thuế suất 5%)

    - Căn cứ theo khoản 5 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về thuế GTGT: Các trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT:

    5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hoá đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.

    Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư này.

    Hộ, cá nhân kinh doanh, doanh nghiệp, hợp tác xã và tổ chức kinh tế khác nộp thuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT khi bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường ở khâu kinh doanh thương mại thì kê khai, tính nộp thuế GTGT theo tỷ lệ 1% trên doanh thu.

    Ví dụ 19: Công ty lương thực B là cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thu mua gạo của tổ chức, cá nhân trực tiếp trồng bán ra thì ở khâu thu mua của tổ chức, cá nhân trực tiếp trồng bán ra thì gạo thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Trường hợp Công ty lương thực B bán gạo cho Công ty XNK C thì Công ty lương thực B không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT đối với số gạo bán cho Công ty XNK C.

    Công ty lương thực B bán gạo cho Công ty TNHH D (là doanh nghiệp sản xuất bún, bánh phở) thì Công ty lương thực B không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT đối với số gạo bán cho Công ty TNHH D.

    Trên hoá đơn GTGT lập, giao cho Công ty XNK C, Công ty TNHH D, Công ty lương thực B ghi rõ giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.

    Công ty lương thực B bán trực tiếp gạo cho người tiêu dùng thì kê khai, nộp thuế GTGT theo mức thuế suất thuế GTGT là 5% theo hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư này.

    Như vậy, trường hợp Quý công ty mua các sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi thủy sản.....về bán cho các đơn vị thương mại (sử dụng các sản phẩm đó bán cho các đối tượng tiêu dùng hoặc chế biến thành sản phầm khác) thì không phải kê khai tính thuế giá trị gia tăng. Trường hợp bán cho người tiêu dùng hoặc đơn vị chế biến thành sp khác thì chịu mức thuế suất là 5%.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi vanphongphamNN ngày 14/09/2015 01:10:27 SA

    https://www.facebook.com/backofficevn

    Chuyên cung cấp VPP tại HN - Tư vấn dịch vụ kế toán - thuế.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-