DanLuat 2015

Chính Sách Thai Sản

Chủ đề   RSS   
  • #391463 10/07/2015

    Sea1

    Sơ sinh


    Tham gia:08/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chính Sách Thai Sản

    Chào Luật Sư!

    câu 1: Luật Sư cho em hỏi, người lao động nữ được nghỉ việc 5 lần/ 1 lần mang thai để đi khám thai, mỗi lần đi sẽ được BHXH chi trả 100% lương căn bản. em muốn hỏi nếu nghỉ việc như vậy thì công ty có trả tiền lương, phụ cấp, trách nhiệm...của ngày hôm đó không?

    câu 2: Luật sư cho em hỏi nếu người lao động trên đường đến công ty mà bị tai nạn thì được bên BHXH hay bên Công ty chi trả? người lao động này đã ký hợp đồng với công ty rồi nhưng do người này chưa đủ điều kiện tham gia BHXH nên công ty chưa tham gia BHXH?

    Mong nhận được phản hồi từ phía luật sư.

     
    1892 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393934   27/07/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 77 lần


    1. Theo quy định tại Điều 186 Bộ luật lao động 2012 thì trường hợp NLĐ nghỉ để hưởng chế độ theo BHXH thì doanh nghiệp sẽ không phải trả lương trong trường hợp này.

    CÓn phụ cấp trong trường hợp này do quy định của công ty hoặc do 2 bên thỏa thuận trước đó là có chi trả hay không.

    2, Dù NLĐ chưa tham gia BHXH thì vẫn thuộc đối tượng sẽ được chi trả bồi thường về tai nạn lao động.

    Thông tư liên tịch số 14/2005/TTLT-BLĐTBXH-BYT-TLĐLĐVN của Liên tịch Bộ LĐ-TB&XH và Bộ Y tế, Tổng Liên đoàn LĐVN
     
    “a, TNLĐ là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể người lao động hoặc gây tử vong, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động (kể cả thời gian giải quyết các nhu cầu cần thiết trong thời gian làm việc theo Bộ luật Lao động quy định như: nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh, thời gian chuẩn bị và kết thúc công việc).
     
    b, Tai nạn được coi là TNLĐ trong các trường hợp sau: Tai nạn xảy ra trên tuyến đường đi và về trực tiếp giữa nơi làm việc và nơi thường trú hoặc nơi tạm trú của người lao động; nơi người lao động đến nhận tiền lương, tiền công.
     
    Tai nạn xảy do những nguyên nhân khách quan như: thiên tai, hỏa hoạn và các trường hợp rủi ro khác gắn liền với việc thực hiện các công việc, nhiệm vụ lao động hoặc không xác định được người gây ra tai nạn xảy ra tại nơi làm việc.
     
    Tất cả những trường hợp trên phải được thực hiện ở địa điểm và thời gian hợp lý.    
     
    - Theo Điều 144 Bộ luật lao động 2012 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp:
     
    1. Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.
     
    2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.
     
    3. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.”
    Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
     
    3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:
     
    a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;
     
    b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.
     
    4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #394206   29/07/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bổ sung:

    Ngoài chế độ như đã nêu trên, nếu người lao động này bị tai nạn nặng, suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì cty phải chi trả chế độ thương tật thay cơ quan BHXH (vì chưa tham gia BHXH) theo quy định tại điều 42 đến điều 48 Luật BHXH năm 2006.

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 29/07/2015 07:58:50 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-