DanLuat 2015

chính sách nhà ở

Chủ đề   RSS   
  • #392112 14/07/2015

    chính sách nhà ở

    năm 2007 tôi có mua một mảnh đất có diện tích 125m2. trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có ghi 25m2 là đất ở,100m2 là đất vườn(sử dụng lâu dài). Vậy xin hỏi Luật sư tôi có được phép xây dựng nhà lên phần đất vườn hay không?

     
    2492 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Quynhttsc vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (19/07/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #392260   15/07/2015

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Về nguyên tắc, bạn chỉ được xây dựng nhà trên phần diện tích đất ở. Để có thể xây dựng nhà ngoài diện tích đất ở, bạn phải thực hiện các thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất vườn thành đất ở và thực hiện các nghĩa vụ tài chính theo quy định.

    Khoản 2, Điều 5, Nghị định số 45/2014/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 15/5/2014 về thu tiền sử dụng đất thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất đối với cá nhân, hộ gia đình như sau:

    "Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai (phần diện tích đất vườn, ao còn lại sau khi đã xác định diện tích đất ở) sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 1/7/2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền"

    Bên cạnh đó, tại khoản 2, Điều 5, Thông tư số 76/2014/TT-BTC hướng dẫn một số điều của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP về xác định tiền sử dụng đất khi cá nhân, hộ gia đình được Nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng của người sử dụng đất hợp pháp như sau: “Đất có nguồn gốc là đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp.”

    Như vậy, theo quy định của pháp luật, gia đình bạn phải chuyển đổi mục đích sử dụng đất vườn thành đất ở để xây dựng nhà.

    Nếu cần tham vấn thêm, hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết pháp lý tại Website của Luât Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (19/07/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com

0 Thành viên đang online
-