DanLuat 2015

Chính sách miễn giảm tiền sử dụng đất với người có công với cách mạng

Chủ đề   RSS   
  • #489310 12/04/2018

    tnmtyb

    Sơ sinh


    Tham gia:24/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chính sách miễn giảm tiền sử dụng đất với người có công với cách mạng

    Bố tôi là thương binh chống Mỹ hạng 4/4 (tỷ lệ thương tật 25%). Gia đình tôi có thửa đất rộng 730 m2 (tại địa chỉ Tổ 65, phường Nguyễn Thái Học, thành phố Yên Bái, tỉnh Yên Bái), có nguồn gốc rõ ràng và sử dung ổn định trước 15/10/1993, trong đó: Năm 1994, gia đình tôi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với diện tích 200 m2 đất ở (còn lại 530 m2 chưa được cấp đất). Khi đó, chưa có chế độ chính sách miễn giảm tiền sử dụng đất với người có công với cách mạng, đồng thời cho đến nay bố tôi cũng chưa được miễn giảm tiền sử dụng đất cho đối tượng theo Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 và Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ.

    Hiện nay, bố tôi đang làm thủ đất với phần diện tích còn lại (530 m2) gồm: xin chuyển mục đích sử dụng đất sang đất thổ cư với diện tích 250m2 và vườn tạp 380m2. Xin hỏi, khi làm thủ tục chuyển mục đích và cấp đất thổ cư với phần diện tích tăng thêm là 250 m2, bố tôi có được miễn, giảm tiền sử dụng đất theo Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 không?

    Tôi xin trân thành cảm ơn

     

     
    728 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490376   25/04/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Gia đình bạn đang sử dụng đất với diện tích 730m2, trong đó đã được cấp sổ đỏ(giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở đối với diện tích 200m2, nay muốn xin chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở với diện tích 250m2 và sang đất vườn với diện tích 380m2 còn lại. Bố bạn là thương binh thì có được miễn giảm tiền sử dụng đất đối với 250m2 không? Thắc mắc này, tôi xin giải đáp như sau:

    Theo quy định của nghị định 45/2014 tại điều 10 Nguyên tắc miễn giảm tiền sử dụng đất: “Hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng được miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất thì chỉ được miễn hoặc giảm một lần trong trường hợp: Được Nhà nước giao đất để làm nhà ở hoặc được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang làm đất ở hoặc được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở.”

    Như vậy, việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang đất ở cũng thuộc đối tượng có thể được miễn giảm tiền sử dụng đất. Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn chưa được miễn giảm tiền sử dụng đất lần nào, do vậy lần này nếu đủ đều kiện thì gia đình bạn sẽ được miễn giảm tiền sử dụng đất đối với diện tích 250m2 đó.

    Theo Khoản 2 điều 12 Nghị định 45/2014

    “2. Giảm tiền sử dụng đất đối với đất ở trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng mà thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công.”

    Theo quy định này thì diện phạm vi được miễn giảm tiền sử dụng đất là trong hạn mức giao đất ở.

    Đối tượng và mức giảm tiền sử dụng đất đối với người có công khi thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất được quy định tại khoản 2 điều 1 Quyết định 117/2017 là:

    “…….

    - Thân nhân của liệt sĩ quy định tại khoản 1 Điều 14 của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% đến 40%; người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp hàng tháng; người có công giúp đỡ cách mạng được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước", người có công giúp đỡ cách mạng trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước" được hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất.

    ……”

    Bố bạn là thương binh bị thương tật 25%, nên áp dụng các quy định trên thì khi chuyển mục đích sử dụng đối với 250m2 sang đất ở nếu diện tích đó nằm trong hạn mức đất ở do Ủy ban nhân dân tỉnh quy định thì gia đình bạn sẽ được miễn 70% tiền sử dụng đất.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-