DanLuat 2015

chính sách chế độ cho trẻ bị bệnh down

Chủ đề   RSS   
  • #426290 04/06/2016

    daycoma

    Male
    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chính sách chế độ cho trẻ bị bệnh down

    tôi co con gái bị bệnh down, thao tim hiểu tôi được biết là trẻ bị bệnh này cũng được hưởng trợ cấp của nhà nước co phai không ace?
     
    6866 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434380   24/08/2016

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn tôi xin được tư vấn như sau:

    Trẻ bị bệnh đao hay còn gọi là trẻ bị khuyết tật về trí tuệ.

    Theo điều 44 Luật người khuyết tật 2010 quy định:

    1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:
    a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;
    b) Người khuyết tật nặng.
    2. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bao gồm:
    a) Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;
    b) Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;
    c) Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.
    3. Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này là trẻ em, người cao tuổi được hưởng mức trợ cấp cao hơn đối tượng khác cùng mức độ khuyết tật.
     
    Cụ thể, tỷ lệ xác định mức độ khuyết tật như sau:
    a) Người khuyết tật đặc biệt nặng khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận không còn khả năng tự phục vụ hoặc suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; 
    b) Người khuyết tật nặng khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận có khả năng tự phục vụ sinh hoạt nếu có người, phương tiện trợ giúp một phần hoặc suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%; 
    c) Người khuyết tật nhẹ khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận có khả năng tự phục vụ sinh hoạt hoặc suy giảm khả năng lao động dưới 61%. 
    Như vậy, bạn cần đưa con đi xác định mức độ khuyết tật để xem xét con mình có được hưởng chế độ bảo trợ cho người khuyết tật hay không.
    Ls.Thu Thảo

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-