Chiêu nâng giá sản phẩm trước khi giảm bị xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #533980 30/11/2019

    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 210 lần


    Chiêu nâng giá sản phẩm trước khi giảm bị xử lý thế nào?

    Với những dòng quảng cáo mang tính mời gọi giảm giá sâu lên tới 70 - 90%, "bão sale", "giảm giá sốc",.. đã thu hút nhiều khách hàng với lời mời chào hấp dẫn này.

    Tuy nhiên không ít các chủ cửa hàng lợi dụng việc này mà đẩy giá sản phẩm lên cao so với bình thường sau đó giảm mạnh để đánh vào tâm lý người tiêu dùng

    Vậy, việc sử dụng chiêu nâng giá sản phẩm trước khi giảm bị xử lý thế nào?

    Hiện nay chưa có quy định cụ thể về việc xử lý người bán hàng sử dụng chiêu nâng giá sản phẩm trước khi giảm để bán cho cho khách hàng. Nhưng trong trường này chúng ta có thể hiểu đây là một hành vi vi phạm của người bán hàng nhằm che giấu thông tin hoặc cung cấp thông tin không đầy đủ, sai lệch, không chính xác cho người tiêu dùng về giá sản phẩm sau đó sử dụng chiêu giảm giá để đánh vào tâm lý của họ trong dịp Black Friday khi hàng loạt các cửa hàng giảm giá sâu lên tới 70 - 90%, thì ngại gì không mua.

    Nhưng thực tế, các cửa hàng tại Việt Nam không được bán hàng với giá khuyến mại vượt quá 50% giá hàng hóa, dịch vụ ngay trước thời gian khuyến mại (Căn cứ Điều 7 Nghị định 81/2018/NĐ-CP). Nếu vi phạm người bán hàng sẽ bị phạt từ 20 đến 30 triệu đồng theo quy định Điểm h Khoản 3 Điều 48 Nghị định 185/2013/NĐ-CP.

    Do đó, đối với hành vi tự ý nâng giá sản phẩm trước khi giảm có thể sẽ bị xử lý hành chính với mức phạt từ 10 đến 20 triệu đồng, căn cứ điểm đ khoản 1 Điều 66 Nghị định 185/2013/NĐ-CP như sau:

     “Điều 66. Hành vi vi phạm về cung cấp thông tin về hàng hóa, dịch vụ cho người tiêu dùng

    1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với thương nhân có một trong các hành vi vi phạm về cung cấp thông tin về hàng hóa, dịch vụ cho người tiêu dùng sau đây:

    ….

    đ) Che giấu thông tin hoặc cung cấp thông tin không đầy đủ, sai lệch, không chính xác cho người tiêu dùng theo quy định”.

    Ngoài ra, nếu người bán hàng tự ý nâng giá bán, có áp dụng khuyến mãi những giá bán vẫn cao hơn giá thông thường có thể sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi tăng hoặc giảm giá hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý (Căn cứ Điều 13 Nghị định 109/2013/NĐ-CPnhư sau:

    “Điều 13. Hành vi tăng hoặc giảm giá hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu hàng hóa, dịch vụ bán tăng giá có tổng giá trị đến 50.000.000 đồng, đối với một trong những hành vi tăng giá sau:

    a) Tăng giá bán hàng hóa, dịch vụ cao hơn mức giá đã kê khai hoặc đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;

    b) Tăng giá theo giá ghi trong Biểu mẫu đăng ký hoặc văn bản kê khai giá với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền nhưng cơ quan nhà nước có thẩm quyền có văn bản yêu cầu giải trình mức giá đăng ký hoặc kê khai hoặc có văn bản yêu cầu đình chỉ áp dụng mức giá mới và thực hiện đăng ký lại, kê khai lại mức giá.

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 100.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng.

    4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 200.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng.

    5. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị trên 500.000.000 đồng.

    6. Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 55.000.000 đồng hành vi tăng hoặc giảm giá hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý khi kiểm tra yếu tố hình thành giá theo yêu cầu của Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

    7. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp vào ngân sách nhà nước số tiền thu lợi do vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điều này”


    Xem thêm: 

    >>> Bán hàng cân thiếu, có thể xử lý hình sự?

    >>> Bán hàng giá cao hơn giá niêm yết bị xử lý như thế nào?

    Cập nhật bởi Linhngo99 ngày 30/11/2019 03:55:32 CH
     
    1026 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Linhngo99 vì bài viết hữu ích
    admin (02/12/2019) Limma (01/12/2019) ThanhLongLS (30/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534114   30/11/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (238)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Về vấn đề nâng giá sản phẩm trước khi giảm nêu trên, theo quan điểm của mình hiện nay có rất nhiều và hình như chưa có trường hợp nào bị xử phạt, đó là cách thức kinh doanh đơn thuần và việc mua bán vẫn mang tính chất thuận mua vừa bán mà, người tiêu dùng vẫn có quyền quyết định có mua hay không chứ đâu phải việc bán phá giá hay hành vi nâng giá sản phẩm theo pháp luật cạnh tranh đâu nhỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #534293   01/12/2019

    Linhngo99
    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 210 lần


    lananh8998 viết:

    Về vấn đề nâng giá sản phẩm trước khi giảm nêu trên, theo quan điểm của mình hiện nay có rất nhiều và hình như chưa có trường hợp nào bị xử phạt, đó là cách thức kinh doanh đơn thuần và việc mua bán vẫn mang tính chất thuận mua vừa bán mà, người tiêu dùng vẫn có quyền quyết định có mua hay không chứ đâu phải việc bán phá giá hay hành vi nâng giá sản phẩm theo pháp luật cạnh tranh đâu nhỉ.

    Đúng rồi bạn, mình hiểu ý bạn, nhưng theo mình việc người bán để bảng sale 60 - 70% mà thực tế chỉ giảm từ 10% mà có khi không giảm để đánh vào tâm lý người mua như vậy là không đúng. Vì người biết thì không nói, những khách hàng người ta không biết rồi hớn hở mua về cái khi biết được giá thực tế thì có phải cực kì bức xúc không. :-P

     
    Báo quản trị |  
  • #534303   01/12/2019

    Cảm ơn những thông tin bổ ích mà bạn đã chia sẻ. Gần đây mấy ngày black friday sale off đồ giá rẻ đầy sôi nổi. Bên cạnh việc một số cửa hàng bán giá rẻ để đẩy bớt hàng tồn kho, nhập sản phẩm mới chuẩn bị cho năm mới thì một số cửa hàng lợi dùng điều này để nâng giá hàng hóa cao hơn ban đầu nhằm bán được hàng và đẩy bớt hàng tồn kho đi. Tuy nhiên muốn xử phạt cũng khá khó và khó phát hiện, đặc biệt là một số mẫu mã hàng hóa nước ngoài.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trandothucuyen96@gmail.com vì bài viết hữu ích
    Linhngo99 (03/12/2019)
  • #534320   01/12/2019

    Về việc nâng giá sản phẩm thì chưa có pháp luật chưa có về việc sử lí. Đơn giản theo tâm lí thuận mua vừa bán và lợi nhuận người bán mua thu lại.  Về việc có giảm hay không và giảm như thế nào thì người bán họ có thể tự viết giá và làm giá cho sản phẩm. Về 1 khía cạnh khác khi là các sản phẩm của các thương hiệu đình đám thì k thể tự ý giảm vì họ có giám niêm yết trước giảm và sau giảm như thế nào không thay đổi.

     
    Báo quản trị |