DanLuat 2015

chiếm tài sản không phải của mình có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #92747 04/04/2011

    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1163
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    chiếm tài sản không phải của mình có đúng không?

    Xin hỏi Luật sư một việc như sau:
    - từ năm 1990, HTX A có đăng ký kinh doanh dịch vụ ngành điện.
    - đến năm 2006, UBND xã A có biên bản bàn giao toàn bộ việc kinh doanh dịch vụ điện cho ông B ( ông B có gấy phép kinh doanh điện), có biên bản định giá tài sản trị giá 200 triệu đồng.
    - Đến năm 2010, chuyển giao kinh doanh điện cho ngành điện quản lý, có biên bản định giá tài sản, trị giá 60 triệu đồng.
    ông B đến nghành điện nhận số tiền 60 triệu đồng, không chuyển lại cho HTX , cũng không chuyển cho UBND xã A quản lí số tiền 60 triệu đồng.
    Hỏi:
    - Có căn cứ nào để UBND huyện A thu hồi số tiền 60 triệu đồng của ông B không?
    - Giải quyết vụ việc này như thế nào để thu hồi được số tiền 60 triệu đồng nói trên?
    Xin ý kiến các Luật sư trên diễn đàn, xin cảm ơn.
     
    3804 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #93038   05/04/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Trường hợp của bạn nêu không rõ lắm, nhưng trên cơ sở những dự liệu bạn cung cấp thì bạn có thể tham khảo các quy định từ Điều 599-603 BLDS 2005 về chiếm hữu tài sản không có căn cứ pháp luật.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #93095   05/04/2011

    buicongthanhhp
    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1163
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Có nghĩa là:
    - năm 1990, HTX A có đăng ký kinh doanh dịch vụ ngành điện.
    - đến năm 2006, UBND xã A, không phải là HTX có biên bản bàn giao toàn bộ việc kinh doanh dịch vụ điện cho ông B ( ông B có gấy phép kinh doanh điện), có biên bản định giá tài sản trị giá 200 triệu đồng.
    - Đến năm 2010, chuyển giao kinh doanh điện cho ngành điện quản lý, có biên bản định giá tài sản, trị giá 60 triệu đồng.
    khi thanh toán tiền định giá tài sản, trị giá 60 triệu đồng do ngành điện trả thì ông B lấy số tiền 60 triệu đồng, không chuyển lại cho HTX , cũng không chuyển cho UBND xã A quản lí, mà giữ làm của mình.
    Hỏi:
    - Giải quyết vụ việc này như thế nào để thu hồi được số tiền 60 triệu đồng của ông B đang nắm giữ?
     
    Báo quản trị |  
  • #93194   06/04/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 366 lần


    -Có thể hiểu tài sản ở đây là quyền kinh doanh điện ở xã A. (tài sản vô hình).
    -Có hai biên bảo chuyển giao tài sản trong trường hợp của anh là biên bản chuyển giao của xã A cho ông B (định giá tài sản 200 triệu) và biên bản chuyển giao tài sản của ông B cho ngành điện quản lý lại ( định giá tài sản 60 triệu).
    -Các biên bản chuyển giao trên có thể coi như hợp đồng mua bán tài sản, bởi ở biên bản giữa ông B và ngành điện, ông B được thanh toán số tiền 60 triệu đồng tương đương với giá trị tài sản được định giá vào thời điểm đó.
    -Có nhiều vấn đề trong trường hợp của bạn vẫn rất mù mờ: Tại sao HTX xã A sở hữu tài sản mà UBND xã lại được quyền chuyển giao tài sản đó ? Trong biên bản giữa UBND xã và ông B có định giá tài sản, tài sao UBND xã không đòi tiền ông ta lúc đó? Rồi lợi nhuận từ việc kinh doanh từ lúc ông B nhận chuyển giao cho đến lúc giao lại cho ngành điện thì ai hưởng? Nếu ông B đang kiếm lợi trên tài sản của người khác, thì tại sao chủ sở hữu không lên tiếng đòi lại quyền lợi của mình suốt từ năm 2006 đến năm 2010 ??

    -Bạn đưa vụ việc lên nhờ mọi người giải quyết, nhưng lại không cung cấp những tài liệu cần thiết như biên bản bàn giao tài sản,... nếu như cứ suy đoán thế này thế nọ thì làm được gì. Nếu không có chứng cứ chứng minh thì làm sao đòi lại quyền lợi của mình được !
    Cập nhật bởi Im_lawyerx0 ngày 06/04/2011 02:55:59 PM

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #93209   06/04/2011

    buicongthanhhp
    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1163
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    thế thì nó mới đáng nói:
    Hỏi:
    - Bây giờ khi cơ quan thanh tra khi thanh tra phát hiện ra thì xử lí như thế nào?
    - cơ quan thanh tra có tham mưu được cho UBND huyện thu hồi số tiền 60 tr của ông B không?
     hay tranh chấp này thuộc giải quyết của Tòa án và hướng xử lí ra sao? ai viết đơn yêu cầu khởi kiện
     
    Báo quản trị |