DanLuat 2015

Chiếm hữu ngay tình

Chủ đề   RSS   
  • #322627 11/05/2014

    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Chiếm hữu ngay tình

    A sử dụng  1000m2 đất có nguồn gốc do Uỷ Ban đăng ký trước năm 1993. A đem tài sản này cho thuê từ năm 1993 đến nay.Ủy ban không có ý kiến phản đối gì. Việc A sử dụng công khai, liên tục, không dấu diếm.

    Đến nay 2014. Uỷ ban ra văn bản truy thu tiền thuê đất từ 1993 đến nay 2014.

    A không đồng ý với quyết định trên vì lập luận rằng:

    Thứ nhất, việc chiếm hữu của mình là ngay tình, công khai, không dấu diếm nên được hưởng hoa lợi, lợi tức.

    Điều 194. Quyền sử dụng của người không phải là chủ sở hữu

    2. Người chiếm hữu không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình cũng có quyền khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản theo quy định của pháp luật.

    Thứ hai, A không có thuê đất nhà nước. Bởi vì thấy đất bỏ hoang phí, nên đầu tư cho thuê để tránh sự hoang phí. Nhà nước không thể truy thu tiền thuê áp đặt như vậy. Bởi vì  nếu nói thuê đất nhà nước thì phải tồn tại quan hệ hợp đồng thuê. A được quyền biết giá thuê, phương thức thanh toán, nhà nước tham gia quan hệ hợp đồng thì cũng phải bình đẵng như các chủ thể khác.

    Lập luận của A có đúng không?

     

     

     
    37868 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322651   12/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4068)
    Số điểm: 31411
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại Điều 183 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì chiếm hữu có căn cứ pháp luật là việc chiếm hữu tài sản trong các trường hợp sau đây:

    - Chủ sở hữu chiếm hữu tài sản;

    - Người được chủ sở hữu uỷ quyền quản lý tài sản;

    - Người được chuyển giao quyền chiếm hữu thông qua giao dịch dân sự phù hợp với quy định của pháp luật;

    - Người phát hiện và giữ tài sản vô chủ, tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu, tài sản bị đánh rơi, bị bỏ quên, bị chôn giấu, bị chìm đắm phù hợp với các điều kiện do pháp luật quy định;

    - Người phát hiện và giữ gia súc, gia cầm, vật nuôi dưới nước bị thất lạc phù hợp với các điều kiện do pháp luật quy định;

    - Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

    Điều 189 Bộ luật Dân sự quy định: việc chiếm hữu tài sản không phù hợp với quy định trên là chiếm hữu không có căn cứ pháp luật.

    Người chiếm hữu tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình là người chiếm hữu mà không biết và không thể biết việc chiếm hữu tài sản đó là không có căn cứ pháp luật. Ví dụ: B ăn cắp của C chiếc máy bơm nước và đến gửi A. Vậy việc A chiếm hữu chiếc máy bơm nước là chiếm hữu không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, vì khi nhận giữ hộ B chiếc máy bơm nước đó A không biết và không thể biết chiếc máy bơm nước đó không thuộc quyền sở hữu của B tức là không biết và không thể biết việc chiếm hữu tài sản đó là không có căn cứ pháp luật.

    (nguồn : http://www.moj.gov.vn/hoidappl/Lists/DanhSachCauHoi/View_Detail.aspx?ItemID=815 )

    Như vậy, việc chiếm hửu của A không phải là chiếm hửu ngay tình vì A biết việc chiếm hữu tài sản đó là không có căn cứ pháp luật :Không được hình thành do được cho tặng hoặc chuyễn nhượng; Bản chất là do KHAI HOANG mà có (dù bản chất thực sựb là lấn chiếm nhưng nhà nước muốn cấp giấy chứng nhận nên gọi là "sử dụng ổn định" sau khi khai hoang ).

    Tuy nhiên, luật đất đai năm 2003 thì chấp nhận việc "lấn chiếm" này như là một thực tế của lịch sử và gọi đó là : "sử dụng ổn định lâu dài" và nếu phù hợp với quy hoạch thì sẽ được xem xét cấp giấy chứng nhận.

    Người sử dụng đất không có thuế thì "truy thu" tiền thuê là vô lý, họ chỉ chiếm, khai hoang và sử dụng chứ không có thuế.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 12/05/2014 08:12:47 SA

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
  • #322859   12/05/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Sau khi tiếp xúc với A thì A lại nói tiếp như vầy:

    Việc tôi sử dụng đất này, xuất phát điểm là do trước đây tôi có 2000m2 đất đang làm ăn sinh sống ổn định, đất có giấy tờ đàn hoàng. Nhà nước trưng dụng mà chưa hoán đổi đất. Trong khi đây lại là nguồn sống duy nhất. 

    Chính vì điều này mà tôi mới xin uy ban cho tôi thuê khu đất trên. thuê được 01 năm thì ủy ban thanh lý hợp đồng thuê nhưng cũng không thu hồi lại đất, cũng không có ý kiến phản đối gì.

    Tôi cũng đã nộp đơn xin hoán đổi nhiều lần từ năm 1992 , nhưng không ai giải quyết (ở đây giả định là trường hợp của A đáng lẽ ra được hoán đổi nhưng do lỗi cơ quan có thẩm quyền không giải quyết) . Như vậy là bản chất là tôi được hoán đổi, nhưng cơ quan lại không giải quyết.

    Chiếm hữu như vậy có ngay tình không? (Bởi vì bản chất ở đây đáng lẽ ra được hoán đổi, nhưng cơ quan lại không hoán đổi)

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #322895   13/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4068)
    Số điểm: 31411
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Chào bạn.

    Điều 189. Chiếm hữu không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình

    Việc chiếm hữu tài sản không phù hợp với quy định tại Điều 183 của Bộ luật này là chiếm hữu không có căn cứ pháp luật.

    Người chiếm hữu tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình là người chiếm hữu mà không biết và không thể biết việc chiếm hữu tài sản đó là không có căn cứ pháp luật.

    Như vậy không thuộc thuộc trường hợp chiếm hữu ngay tình vì A biết rỏ đây là đất của UB.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
  • #323026   13/05/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Tôi cũng đã nộp đơn xin hoán đổi nhiều lần từ năm 1992 , nhưng không ai giải quyết (ở đây giả định là trường hợp của A đáng lẽ ra được hoán đổi nhưng do lỗi cơ quan có thẩm quyền không giải quyết)

    Bạn xem lại sự kiện này nhé

    Ở đây xét về bản chất, về nội dung là có căn cứ pháp luật. Việc không giải quyết là do lỗi cơ quan có thẩm quyền. Do vậy ở đây là chiếm hữu hợp pháp. Quyết định hoán đổi chỉ là mặt hình thức pháp lý. 

     
    Báo quản trị |  
  • #323028   13/05/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Việc tôi sử dụng đất này, xuất phát điểm là do trước đây tôi có 2000m2 đất đang làm ăn sinh sống ổn định, đất có giấy tờ đàn hoàng. Nhà nước trưng dụng mà chưa hoán đổi đất. Trong khi đây lại là nguồn sống duy nhất. 

    Bản thân, hành vi sử dụng đất của UB thì không ngay tình, nhưng xuất phát điểm của hành vi này là nhà nước sử dụng đất lại lại nguồn sống duy nhất của họ. Mặt khác, nhà nước đã sử dụng đất của họ, nên họ nghĩ họ sử dụng đất của nhà nước là đều hiển nhiên thôi (đây là lẽ công bằng). Hơn nữa, hành vi này đã thông báo đến cơ quan, nhưng cơ quan lại không có ý kiến gì. Qúa rõ ở đây là ngay tình.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nickname2014 vì bài viết hữu ích
    maihuong1103 (08/05/2017)
  • #323046   13/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4068)
    Số điểm: 31411
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề của bạn cần bình tỉnh giải quyết theo hướng có lợi nhất có thể.

    Quan hệ hành chính về bản chất là quan hệ bất bình đẳng; Trong thực tế chỉ khi nào về lý chúng ta đúng từ 80% trở lên thì mới có khả năng tranh chấp và thắng kiện.

    Không thể dùng lập luận, lý lẽ chủ quan mà thay đổi được.

    UB hoặc một người nào khác thiếu tiền bạn, có chứng cứ đầy đủ nhưng nếu họ chưa trả (hoặc không trả) mà bạn tự tiện lấy tài sản của họ trừ nợ là bị khởi tố lập tức.

    Bạn có được thông cảm về mặt tình hoặc vì lý do gì đó thì cũng chỉ là tình tiết giảm nhẹ.

    Tôi xin không trao đổi vấn đề này tiếp vì thật sự là bế tắc.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 13/05/2014 10:08:27 CH

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
  • #323057   14/05/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Không, ở đây, yếu tố có ngay tình hay không thiết nghĩ nhở nhờ đến HĐXX.

    Luật không nói rõ, nhưng khách quan mà nói, theo tôi ở đây thật sự là ngay tình, vì đã khá rõ rồi:

    1. Nguồn sống duy nhất.

    2. Sử dụng công khai, không dấu diếm, gửi đơn trực tiếp đến ủy ban luôn, nhưng họ ko có ý kiến.

    3. Bản chất đã được hoán đổi, nhưng họ không hoán đổi, (Chỉ là thiếu về hình thức, không ảnh hưởng đến nội dung) (đây là trọng tâm, bạn hiểu ý ko)

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nickname2014 vì bài viết hữu ích
    maihuong1103 (08/05/2017)
  • #373897   12/03/2015

    vanphongubquangninh
    vanphongubquangninh

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Lập luận của A là đúng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanphongubquangninh vì bài viết hữu ích
    nickname2014 (12/03/2015)
  • #453143   08/05/2017

    maihuong1103
    maihuong1103

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2017
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình cũng đồng ý với quan điểm này của bạn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-