chiếm giữ tài sản sau đó thực hiện hành vi trộm cắp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #230444 01/12/2012

    tri85lx

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chiếm giữ tài sản sau đó thực hiện hành vi trộm cắp tài sản

    Đầu tiên cho mình cảm ơn các anh chị luật sư đã tư vấn cũng như truyền đạt cho mình và mọi người am hiểu hơn về luật pháp.

    Hôm nay, mình có 1 điều thắc mắc mong được tư vấn thêm.

    Mình có rất nhiều tài sản đang bị đối tượng A chiếm giữ, tổng trị giá lên đến trên 500.000.000. Sau khi mình tố cáo với cơ quan chức năng về hành vi trên, thì ngày đến hiện trường mình phát hiện đã mất 2 tài sản, trong số nhiều tài sản đó. Một tài sản có giá trị 3.500.000 và một tài sản có giá trị 950.000. Nhưng mình chỉ báo mất một tài sản 3.500.000

    Do đêm tối, đã 20h nên CSĐT hẹn 2 ngày sau làm việc tiếp. Hiện trường thì hoàn toàn thông thương với nhà của đối tượng A đó, nên họ đã đem vứt lại hiện trường tài sản 3.500.000.

    Hai ngày sau, thì đối tượng A đó cười túm ta túm tím.

    Thật là tức tối.

    Cho mình xin hỏi, hành vi chiếm giữ tài sản để thực hiện hành vi trộm cắp tài sản trị giá 950.000 thì có bị truy tố trách nhiệm hình sự hay không?

    Không phải vì tài sản nhỏ xíu là 950.000 mà mong muốn người ta bị truy tố hình sự.

    Mà là đối tượng A muốn kết thúc hợp đồng kinh tế 5 năm đã tự động sửa số ở các chứng từ sau đó la lên là mình thiếu nợ và chiếm giữ hoàn toàn tài sản của mình trái phép. Đối tượng A thì có thế lực nên đã được bao che nên mình thưa kiện nhiều tháng qua vẫn như không, Tòa án thì kéo dài để mình suy sụp về kinh tế, CSĐT thì không xử lý mà cũng không trả lời bằng văn bản. Hồ sơ của mình đã lên đến Bộ nên mới bắt đầu xử lý, nhưng hành vi bao che vẫn luôn tiếp diễn.

    Mình muốn đối tượng A phải bị xử lý vì một hành vi nào đó thì mình mới có thể phanh phui ra các vấn đề còn lại.

    Vậy hành vi chiếm giữ tài sản để trộm cắp tài sản trị giá 950.000 thì có bị truy tố không?

    Xin chân thành cảm ơn các anh chị em luật sư và mọi người. Hạnh phúc.

     
    3983 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #230715   03/12/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4943)
    Số điểm: 29120
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1819 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Xung quanh sự việc này của bạn chắc còn nhiều vấn đề liên quan nữa bạn có thể cung cấp đầy đủ các thông tin và thông tin đó đúng sự thật của vụ việc các luật sư và các thành viên diễn đàn mới có thể tư vấn chi tiết cho bạn được.

    Về nguyên tắc khi thực hiện khởi kiện hay tố cáo bạn phải tố cáo đúng người, khởi kiện phải khởi kiện đúng tòa án có thẩm quyền và phải cung cấp chứng cứ kèm theo đơn khởi kiện để chứng minh việc khởi kiện của mình là có căn cứ khi đó tòa án mới thụ lý giải quyết cho bạn được.

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999 được sửa đổi bổ sung năm 2009 thì tài sản bị trộm cắp phải có giá trị từ hai triệu đồng trở lên mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp tài sản.

    Chúc bạn khỏe!

     

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281