DanLuat 2015

Chiếm đoạt tài sản rồi trả lại chỉ để cảnh cáo

Chủ đề   RSS   
  • #157101 23/12/2011

    thuong91287

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chiếm đoạt tài sản rồi trả lại chỉ để cảnh cáo

    Luật sư cho tôi hỏi,

    Hai người con trai cũng yêu một người con gái, Nhưng một người đã đánh và chiếm đoạt của người kia chiếc xe máy chỉ vì cảnh cáo và ghen nhưng hai ngày sau đã trả lại chiếc xe. Vậy luật sư cho tôi hỏi, người kia có bị tội gì không và có bị tù không?


    (Sửa từ bài không dấu:
    Luat su cho toi hoi,
    Hai nguoi con trai cung yeu mot nguoi con gai, Nhung mot nguoi da danh va chiem doat cua nguoi kia chiec xe may chi vi canh cao va ghen nhung hai ngay sau da tra lai chiec xe. Vay luat su cho toi hoi, nguoi kia co bi toi gi khong va co bi tu khong?)

    Thành viên lưu ý gởi bài viết có đầy đủ dấu lần sau.
     
    3463 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #157213   24/12/2011

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Nếu người nào cố gây thương tích cho người khác thì sẽ bị xử lý theo pháp luật và có thể bị khởi tố nếu người bị hại yêu cầu hoặc tỷ lệ thương tật trên 11%, riêng hành vi chiếm đoạt tài sản thì chắc chắn bị xử lý hình sự, hành vi trả lại tang vật chỉ là tình tiết giảm nhẹ. Thân !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #157271   25/12/2011

    quoctuvn
    quoctuvn

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kimlalaw viết:
    Chào bạn ! Nếu người nào cố gây thương tích cho người khác thì sẽ bị xử lý theo pháp luật và có thể bị khởi tố nếu người bị hại yêu cầu hoặc tỷ lệ thương tật trên 11%, riêng hành vi chiếm đoạt tài sản thì chắc chắn bị xử lý hình sự, hành vi trả lại tang vật chỉ là tình tiết giảm nhẹ. Thân !!!


    Theo e biết là từ 11% đến dưới 30% là thuộc khoản 1 Điều 104 và nếu dưới 11% thì phải thuộc các trường hợp theo luật định (tất nhiên là khoản này phải có yêu cầu của người bị hại)
     
    Báo quản trị |  
  • #157235   24/12/2011

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Tôi xin tư vấn bổ sung như sau:
    1. Về hành vi gây thương tích tôi đồng ý với ý kiến tư vấn của Luật sư Kim
    2. Về hành vi chiếm đoạt tài sản: Qua các tình tiết bạn nêu ra người kia (ông A) đánh và chiếm đoạt của ông B 1 chiếc xe máy. Như vậy đã phù hợp với mặt khách quan của tội cướp tài sản theo quy định tại k1-điều 133-BLHS: "Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm". Nên khi ông A đáp ứng đầy đủ các yếu tố cấu thành tội phạm còn lại thì đủ cơ sở kết luận ông A phạm tội cướp tài sản.

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    khuyen_lawyer (03/01/2012)
  • #157307   25/12/2011

    duyhieunt
    duyhieunt
    Top 500
    Male
    Mầm

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 29 lần


    Nếu không có mục đích chiếm đoạt thì có  thể xem xét. Nếu chứng minh được việc lấy xe không nhằm mục đích chiếm đoạt thì không cấu thành tội cướp hay công nhiên chiếm đoạt ts được. Còn tùy tính huống thực tế.

    duyhieunt@Gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #157391   26/12/2011

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn duyhieunt theo mình thì tình tiết vụ án đã nêu: "ông A đánh ông B lấy xe máy mang về nhà 2 ngày sau mới mang trả" như vậy chúng ta thấy ông A đã sử dụng vũ lực "đánh" và mục đích chiếm đoạt tài sản thể hiện rõ qua hành vi "mang xe về nhà 2 ngày" như vậy  hành vi cướp tài sản đã hoàn thành.
    Mong bạn góp ý.Thân!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    khuyen_lawyer (03/01/2012)

0 Thành viên đang online
-