DanLuat 2015

Chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #228014 20/11/2012

    vantaithanhthao

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chiếm đoạt tài sản

    Thưa luật sư, tôi có đôi điều muốn hỏi.

    Nếu cho người khác vay với số tiền từ 200 tr đến 500 tr mà người ấy không trả thì liệu khi tôi khởi kiện người ấy có thể chịu mức án phạt như thế nào ạ? 

    XIn hãy cho tôi một số thông tin chi tiết về mức án trên. Xin chân thành cảm ơn quý luật sư

     
    2895 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228200   21/11/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào chị Thảo, vấn đề chị hỏi tôi xin có ý kiến như sau:

    Thứ nhất: để xác định một người có phải chịu TNHS (hình phạt) như thế nào thì đầu tiên cần xác định hành vi của họ có cấu thành tội phạm hay không. Cụ thể ở đâu là hành vi của người vay tiền của chị mà không trả có cấu thành tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản (Điều 139-BLHS) hay Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản (Điều 140-BLHS) hay không.

    - Đối với tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản (Điều 139-BLHS) thì người đi vay phải có hành vi gian dối chiếm đoạt tài sản của chị (mục đích chiếm đoạt tài sản có trước khi vay)thì với số tiền chiếm đoạt từ  200tr đến dưới 500tr đồng thì có thể phải chịu mức hình phạt tù từ 07năm tù đến 15 năm tù.

    - Đối với tội lạm dung tín nhiệm chiếm đoạt tài sản (Điều 140-BLHS) thì người vay tài sản của chị phải có hành hành vi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản hoặc sử dụng số tiền vay đó vào mục đích bất hợp pháp (mục đích chiếm đoạt tài sản có sau khi vay) thì với số tiền chiếm đoạt từ 200tr đến dưới 500tr đồng thì cũng có thể phải chịu mức hình phạt từ 07 năm tù đến 15 năm tù.

    Thứ 2: Nếu người vay không có một trong các hành vi trên mà chỉ đơn thuần là vay tài sản nhưng hiện nay không có tài sản trả nợ thì đây là quan hệ dân sự, người vay không phải chịu hình phạt..

    Có vấn đề nào còn chưa hiểu bạn đặt thêm câu hỏi. Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-