DanLuat 2015

Chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #217617 03/10/2012

    congbk87

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:03/10/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chiếm đoạt tài sản

    Tôi là anh trai có em trai phạm tội chiếm đoạt tài sản nội dung như sau:

    Em trai tôi và bốn đứa bạn thực hiện bốn vụ chiếm đoạt tài sản

    Bốn vụ này là bốn chiếc điện thoại di động tổng trị giá theo viện kiểm sát là 950.000 nghìn đồng

    Em trai tôi tham gia vào cả bốn vụ

    Cách thức: hỏi mượn điện thoại rồi bỏ trốn cả bốn vụ như nhau

    Không đe dọa ,không dùng hung khí , Chỉ hỏi mượn

    Em trai tôi phạm tội năm 17 tuổi

    Tôi muốn hỏi các luật sư :

    -Số năm tòa án sẽ tuyên ?

    -Liệu em trai tôi có trở lại "như một người bình thường sau khi thi hành án hay không" ?

    Ý tôi muốn hỏi là đầy đủ quyền lợi công dân như người chưa bị phạm lỗi hay không ?

     
    6416 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217620   03/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn trình bày khá kỹ như vậy thì tôi nghĩ là em trai bạn chưa bị xử phạt hành chính lần nào về hành vi chiếm đoạt tài sản, cũng chưa lần nào bị kết án vè tội chiếm đoạt đúng không?

    Nếu đúng vậy thì em trai bạn không phạm tội mà chỉ bị xử phạt hành chính thôi. Vì hành vi như bạn mô tả là hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản hoặc lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Nhưng do tài sản bị chiếm đoạt chỉ là 950.000 đồng nên không phạm hai tội này.

    Bởi theo quy định tại Điều 139 BLHS (sửa đổi, bổ sung năm 2009) thì giá trị tài sản chiếm đoạt phải từ 2 triệu đồng trở lên mới phạm tội "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản".

    Còn theo quy định tại Điều 140 BLHS (sửa đổi, bổ sung năm 2009) thì giá trị tài sản chiếm đoạt phải từ 4 triệu đồng trở lên mới phạm tội "Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản".

    Trường hợp chiếm đoạt dưới 2 triệu đồng đối với lừa đảo hoặc dưới 4 triệu đồng đối với lạm dụng thì phải gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính hoặc đã bị kết án nhưng chưa được xóa án tích thì mới phạm tội.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #217849   04/10/2012

    lytanhuynh
    lytanhuynh

    Male
    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 323
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo tôi, do em bạn đã có hành vi gian dối từ lúc đầu để chiếm đoạt tài sản của người khác nên em bạn phạm vào tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo Điều 139 BLHS.

    Điều 139 của BLHS quy định tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau

    “1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm…"

    Tuy nhiên, do tổng giá trị tài sản mà em của bạn chiếm đoạt chưa tới 2 triệu đồng nên e trai của bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này.

    chào ban!

    "Nơi không có quyền lực cộng đồng thì không có pháp luật, nơi không có pháp luật thì không có gì gọi là công bằng"

     
    Báo quản trị |  
  • #217869   04/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    lytanhuynh viết:

    Theo tôi, do em bạn đã có hành vi gian dối từ lúc đầu để chiếm đoạt tài sản của người khác nên em bạn phạm vào tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo Điều 139 BLHS.

    Tuy nhiên, do tổng giá trị tài sản mà em của bạn chiếm đoạt chưa tới 2 triệu đồng nên e trai của bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này.

    chào ban!

    Chào bạn!

    Để đánh giá hành vi gian dối trong trường hợp này có trước hay có sau khi chiếm giữ được tài sản mà chỉ dựa trên thông tin chủ topic đưa ra là điều chưa thể khẳng định. Nên chưa có bất cứ một căn cứ nào để xác định đó là lừa đảo chiếm đoạt tài sản hay lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

    Riêng việc bạn cho rằng người em của chủ topic phạm tội nhưng do tổng giá trị tài sản bị chiếm đoạt chưa tới 2 triệu nên không phải chịu trách nhiệm hình sự là một nhận định sai lầm. Mà trong trường hợp này là người đó đã thực hiện hành vi (chứ không phải là phạm tội) lừa đảo hoặc lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Nhưng do chưa đủ yếu tố cầu thành về định lượng giá trị tài sản nên hành vi đó không cấu thành tội phạm. Tức là "không phạm tội" chứ không phải là "không phải chịu trách nhiệm hình sự".

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #217988   05/10/2012

    congbk87
    congbk87

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:03/10/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi chân thành cảm ơn các luật sư đã tham gia trả lời vấn đề một cách tỷ mỉ và ngiêm túc

    Nhưng

    -Em trai tôi bị đại diện viện kiểm sát đề nghị mức án là từ 24 - 30 tháng tù giam

    -Tòa tuyên mức án là 16 tháng tù giam

    Trong đó :

    2 tình tiết giảm nhẹ : 1 là thành khẩn khai báo , 2 là đã bồi thường cho tất cả người bị hại

    Tôi không học luật nên khi tòa tuyên về mức án và tình tiết tăng nặng giảm nhẹ không hiểu cho lắm

    Tôi muốn hỏi theo các luật sư như vậy có hợp tình hợp lý hay chưa ?

    Tôi muốn hỏi thêm các luật sư về ý thứ 2 như đã hỏi ở ý nên trên

     -Liệu em trai tôi có trở lại "như một người bình thường sau khi thi hành án hay không" ?

    Ý tôi muốn hỏi là đầy đủ quyền lợi công dân như người chưa bị phạm lỗi hay không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #218002   05/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nếu vậy thì nội dung vụ án này chắc chắn không đúng như bạn đã trình bày ở đầu topic. Bạn làm cho bài tư vấn của các thành viên trở nên ngớ ngẩn.

    Bây giờ bạn hỏi như vậy có hợp tình hợp lý hay chưa thì làm sao trả lời được khi diễn đàn không biết em bạn bị xử về tội gì, hành vi thực hiện tội phạm cụ thể ra sao, nhân thân như thé nào... 

    Sau khi thi hành án thì em trai bạn có đầy đủ các quyền cơ bản của một công dân như tất cả những công dân khác.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    congbk87 (14/10/2012)
  • #218575   08/10/2012

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    sonluatk07 viết:

     

    Trong việc tư vấn cần phải hỏi kỹ trước khi tư vấn để tránh trường hợp người được tư vấn không hiểu rõ vấn đề, bạn có thể hỏi người được tư vấn hoặc phải đưa vào các trường hợp.

    Số tiền chiếm đoạt từ 500 nghìn đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 500 nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng.....hành vi trên chưa nên căn cứ này. Chứ không phải từ 2 triệu đồng mà bạn nêu.

     

    Tôi thấy chính bạn mới là người cần đọc kỷ trước khi tư vấn đó,  điều luật bạn trích dẫn đã được sửa đổi từ 2009 rồi. Bạn xem lại luật nhé. Bác BachThanhDC đã tư vấn chính xác rồi.

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn PhapLuat247.com vì bài viết hữu ích
    sonluatk07 (08/10/2012) BachThanhDC (09/10/2012)
  • #219836   14/10/2012

    congbk87
    congbk87

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:03/10/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn các luật sư đưa ra chính kiến của mình , chứ hoàn toàn không nói nhảm

    nội dung chỉ có vậy và tòa tuyên chiếm đoạt tài sản

    cán cân công lý đã cân trong vụ này hay chưa

    khi tôi nêu vấn đề thì tòa đã tuyên án xong,nhưng các luật sư đã làm tôi nghi ngờ tòa án

     Công bằng - Văn minh

    thanks luật sư  vì đã trả lời

     

     
    Báo quản trị |  
  • #227519   19/11/2012

    kimsuong123
    kimsuong123

    Chồi

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2011
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 1119
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 4 lần


    kinh thưa luật sư

    hôm trước tôi có hỏi luật sư về việc vay lãi nóng không trả được thỉ phạm tội gi thì đã được luật sư trả lời .Tôi xin chân thành cám ơn 

    hôm nay tôi muốn nhờ luật sư trả tời dùm  2 vấn đề

    1-em tôi vay tiền để mua nhà và xe chạy dịch vụ ,lúc đầu vay lãi 3% nhưng sau đó bị người cho vay lấy lại nên em tôi phải đi vay lãi nóng qua một thời gian thì số nợ đã lên quá nhiều không có khả năng trả ,em tôi đã bán tất cả nhà xe đất nhưng vẫn không trả hết ,Nay chồng người cho vay làm đơn tố cáo thì em tôi có vi phạm vào điều 139 BLHS KHÔNG

    2-EM TÔI VAY MƯỢN VIẾT GIẤY NỢ VỚI NGƯỜI CỢ KHÔNG HÊ VIẾT GIẤY CHO NGƯỜI CHỒNG .nAY NGƯỜI CHỒNG ĐỨNG TÊN TỐ CÁO THÌ CÓ ĐƯỢC KHÔNG .nGƯỜI VỢ KHÔNG VIẾT ĐƠN MÀ CÔNG AN VẪN MỜI EM TÔI LÊN ĐỂ ĐIỀU TRA THÌ CÔNG AN LÀM NHƯ VẬY ĐÚNG KHÔNG ,CÓ VI PHẠM VÀO LUẬT TỐ TỤNG HAY KHÔNG 

    BÂY GIỜ NẾU NGƯỜI CHỒNG RÚT ĐƠN THÌ CÔNG AN CÓ CÒN QUYỀN ĐIỀU TRA EM TÔI HAY KHÔNG

    KÍNH MONG LUẬT SƯ TRẢ LỜI VÌ THỨ HAI NÀY EM TÔI ĐÃ PHẢI LÊN CÔNG AN ĐỂ LẤY LỜI KHAI 

    MỘT LẦN CHÂN THÀNH CÁM ƠN LUÂT

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-