Chiếm đoạt 5 triệu trong tài khoản MoMo

Chủ đề   RSS   
  • #526037 22/08/2019

    ThTrang912

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chiếm đoạt 5 triệu trong tài khoản MoMo

    Xin chào các luật sư, mong các luật sư giúp cho em hướng đi ạ. Hiện tại em đang làm việc tại 1 cửa hàng tiện lợi. Hôm qua trong ca làm, em có nạp tiền MoMo nhầm cho 1 tài khoản nọ sang tài khoản kia, với số tiền là 5 triệu đồng. Sau khi gọi điện thoại cho người được nạp nhầm để hoàn trả, thì người đó có hành động rút tiền khỏi tài khoản và không nghe điện thoại nữa. Hiện tại em phải làm sao, và có thể kiện về tội chiếm đoạt tài sản không ạ? Mong các luật sư giúp em sớm nhất ạ.
     
    784 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThTrang912 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526048   22/08/2019

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4505
    Cảm ơn: 424
    Được cảm ơn 205 lần


    Gửi bạn tham khảo!

    Thứ nhất, bạn nên liên hệ ngay với đơn vị trung gian MoMo để xem họ có biện pháp hỗ trợ nào hợp lý.

    Thứ hai, để phù hợp nhất, bạn nên liên hệ, thuyết phục hoặc có những điều kiện thỏa thuận hợp lý với bên nhận tiền kia để họ hoàn trả lại số tiền đó.

    Trường hợp các biện pháp trên không hiệu quả bạn có thể liên hệ cơ quan có thẩm quyền để giúp đỡ.

    Chúc bạn sớm giải quyết được vướng mắc của mình!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    ThTrang912 (26/08/2019)
  • #526062   22/08/2019

    nguyenthuongdl
    nguyenthuongdl

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2019
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 10 lần


    Trường hợp này liệu có lấy lại được tiền ko ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthuongdl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/08/2019)
  • #526575   27/08/2019

    Người nhận được tiền gửi nhầm phải gửi trả lại cho chủ tài khoản momo đã gửi nhầm vì:
    Theo quy định tại khoản Điều 579 Bộ luật dân sự 2015 thì khi chiếm hữu tài sản của người khác không có căn cứ pháp luật thì phải hoàn trả cho chủ sở hữu

    Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định người nào sử dụng trái phép tài sản của người khác thì bị phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; trường hợp chiếm giữ tài sản trái phép thì bị phạt 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng
    Theo quy định tại Điều 176 Bộ luật hình sự 2015 về tội chiếm giữ tài sản trái phép thì người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu tài sản trị giá từ 10.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 2 năm
    Như vậy, đối với hành vi chiếm giữ 5.000.000 đồng do chuyển nhầm từ tài khoản momo có thể bị xử phạt hành chính.
    Ngoài ra, theo như bạn có đề cập thì bạn có gọi điện thoại lại cho người này, yêu cầu hoàn trả lại 5.000.000 đồng đã chuyển nhầm nhưng người này có hành vi cố tình né tránh, không trả thì theo quy định tại điểm k khoản 1 Điều 10 Luật xử lý vi phạm hành chính 2010, hành vi né tránh này có thể xem là tình tiết tăng nặng khi xử lý vi phạm hành chính.
    Về thẩm quyền thì theo quy định tại khoản 2 Điều 67 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì chủ tịch UBND cấp Huyện có quyền phạt tiền đến 20.000.000 đồng chủ tịch UBND cấp tỉnh có quyền phạt tiền đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự an toàn xã hội.
    => Như vậy, bạn có thể làm đơn yêu cầu xử lý vi phạm hành chính, bao gồm cả chứng cứ chứng minh hành vi vi phạm của người có hành chiếm đoạt tài sản trái phép đến UBND cấp Huyện hoặc cấp tỉnh để được bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình

     
    Báo quản trị |