Chia vốn cho thành viên khi nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #242443 29/01/2013

    thoaihuynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia vốn cho thành viên khi nghỉ việc

    Chào luật sư,

    Công ty của tôi là công ty TNHH 4 thành viên, nay tôi không muốn chung vốn nữa mà muốn rút vốn. Cho tôi hỏi ngoài việc tôi rút được vốn và lợi nhuận tính tới ngày tôi nghỉ việc, thì các vấn đề như giá trị thương hiệu và các chứng nhận, giải thưởng... tôi sẽ được chia ra sao đúng pháp luật?

    Chân thành cám ơn luật sư.
     

     
    3837 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242639   30/01/2013

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Quyền của thành viên Công ty TNHH:

    "Được chia lợi nhuận tương ứng với phần vốn góp sau khi công ty đã nộp đủ thuế và hoàn thành các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật;

    Định đoạt phần vốn góp của mình bằng cách chuyển nhượng, để thừa kế, tặng cho và cách khác theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty;"

     

    Điều 44. Chuyển nhượng phần vốn góp

    Trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 45 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

    1. Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    2. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán"

    Theo đó, bạn có quyền chào bán phần vốn góp của mình. Đối với lợi nhuận thì được chia theo tỷ lệ phần vốn góp. CÒn đối với giá trị thương hiệu, các chứng nhận, giải thưởng,... bạn nên đề nghị họp HĐTV công ty để tiến hành định giá các tài sản trên.

    Thân

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #242976   01/02/2013

    Trường hợp của bạn là như thế này:

    Bạn sẽ được bán lại phần vốn góp của bạn như luật sư dadang đã tư vấn, nhưng không phải bạn góp vào 1 tỷ là bạn sẽ bán 1 tỷ mà bạn sẽ bán phần giá trị vốn góp trên cơ sở tổng tài sản của công ty, trong đó có cả tài sản hữu hình và tài sản vô hình như: thương hiệu, các chứng nhận... Vì vậy, bạn cần căn cứ vào giá trị của doanh nghiệp mà bạn sẽ định giá bán phần vốn góp theo tỷ lệ đóng góp của bạn, nếu các bên trong công ty không mua thì bạn có quyền bán ra bên ngoài (Theo điều 44 LDN: 

    1. Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    2. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán").

     Tôi có thể ví dụ cụ thể cho bạn hiểu: Giả sử công ty của bạn có 4 thành viên, mỗi thành viên góp 1 tỷ. Hiện nay, bạn thấy giá trị của công ty mình (bao gồm các tài sản như thương hiệu, giấy chứng nhận như bạn nói) không còn là 4 tỷ nữa mà là 8 tỷ, bạn có thể chào bán giá trị phần vốn góp của bạn là 2 tỷ hoặc 2,5 tỷ (tùy tiềm năng của công ty, khả năng thuyết minh của bạn..., chứ ko phải là bạn góp 1 tỷ thì bán lại 1 tỷ). 

    Ngoài ra, bạn ko được chia phần  giá trị đối với thương hiệu, các chứng nhận, giải thưởng,... như bạn nói. Vì đấy là tài sản công ty. Nguyên tắc, công ty TNHH là không được rút phần vốn góp.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"