DanLuat 2015

chia thừa kế trong trường hợp này như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #312206 04/03/2014

    tranhung1982

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chia thừa kế trong trường hợp này như thế nào?

    Ông Thanh kết hôn với bà Bích sinh được 3 người con là Chung (sn 1984) Dũng (sn 1986) và Kiên (sn 1988). Tháng 06/2007, ông Thanh qua đời trước khi mất ông Thanh có để lại di chúc cho Kiên hưởng 1/4 di sản. Di sản của Ông Thanh được chia như thế nào? Biết rằng ông Thanh và bà Bích có tài sản chung là 800 triệu, tài sản riêng của ông Thanh là 200 triệu. 

     

    Cập nhật bởi tranhung1982 ngày 04/03/2014 08:50:57 SA
     
    2527 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312213   04/03/2014

    tranhung1982
    tranhung1982

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Di sản của Ông Thanh 600Tr

    Kiên (1/4 di sản theo di chúc)= 600/4= 150

    Theo điều 669 người thừa kế không phụ thuộc nội dung di chúc là bà Bích

    được nhận 2/3 của một suất chia theo pl (2/3 của 150 Tr = 100 triệu)

    Phần di sản còn lại (600-150-100= 350) chia theo pl  (4 người)= 350/4= 87,5

    KL: Kiên = 150 + 87,5 = 237,5

    Bà Bích =  100 + 87,5 = 187,5

    Chung   =   87,5

    Dùng     =   87,5

     

    Cập nhật bởi tranhung1982 ngày 04/03/2014 09:58:37 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #312233   04/03/2014

    dongthoigiantoidihoc
    dongthoigiantoidihoc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 21 lần


    Bạn cứ chia theo pháp luật trước rồi mới đến chia theo điều 699, rồi mới đến di chúc. 

    Di sản của ông Thanh là 600 triệu.
    Nếu chia theo pháp luật, thì bà Bích sẽ được hưởng 600 : 4 =150 rồi x 2/3 =100 tr ( Đây là số tiền bà Bích sẽ được Nếu không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó)

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

     

    Giả sử di chúc của ông Thanh có hiệu lực thì anh Kiên được hưởng là 600 x 1/4 = 150 tr

    Vậy phần di chúc chia theo pháp luật là; 600 - 150=450tr.

    Còn 3 người: Bà Bích, Chung, Dũng. Một suất thừa kế được chia theo pháp luật là:450tr : 3 = 150tr

    Như vậy, bà Bích được hưởng 150 tr > 100tr, vì vậy, không cần áp dụng Điều 669 ở trên.

     

    Kết Luận:
    Bà Bích: 150 tr
    Chung :150 tr
    Dũng 150tr
    Kiên 150 tr
    ( Trường hợp giả sử 3 người con của hai ông bà, có khả năng lao động, nếu ko sẽ áp dụng theo Điều 669 như trên) !
    :)

    Cập nhật bởi dongthoigiantoidihoc ngày 04/03/2014 10:38:46 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #312236   04/03/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Các bạn chia như vậy không đúng rồi.

    Di sản của ông Thanh là 600 triệu, ông chỉ định đoạt trong di chúc cho Kiên 1/4 = 150 triệu. Phần di sản còn lại 450 triệu chưa được định đoạt trong di chúc nên theo điểm a khoản 2 Điều 675 BLDS thì nó được chia theo pháp luật cho những người thừa kế của ông Thanh. Cụ thể:

    Bà Bích = Chung = Dũng = Kiên = 450tr : 4 = 112,5 triệu.

    Bà Bích đã dược hưởng 112,5 triệu (lowsn hơn 2/3 một suất thừa kế theo luật) nên di chúc của ông Thanh không làm ảnh hưởng đến quyền lợi của bà.

    Tổng cộng:
    Bà Bích = Chung = Dũng = 112,5 triệu.

    Kiên = 150 triệu + 112,5 triệu = 262,5 triệu.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    dongthoigiantoidihoc (04/03/2014) lyquangthanh (05/03/2014) SAdmin (05/03/2014)
  • #312251   04/03/2014

    dongthoigiantoidihoc
    dongthoigiantoidihoc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 21 lần


    Đúng rồi, theo a BachThanh DC là ok.

    Nếu chia theo pháp luật, thì bà Bích sẽ được hưởng 600 : 4 =150 rồi x 2/3 =100 tr ( Đây là số tiền bà Bích sẽ được Nếu không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó)
    Giả sử di chúc của ông Thanh có hiệu lực thì a Kiên được hưởng 150 tr. Phần di chúc được chia theo pháp luật là: 450 tr : 4 =112,5 tr

    Như vậy, phần di chúc của bà Bích lớn hơn 2/3 một suất chia thừa kế theo pháp luật là 100tr, nên di chúc cho anh Kiên ko ảnh hưởng đến bà Bích

    Kết luận
    Kiên: 150tr ( di chúc) + 112,5 tr ( pháp luật) = 262,5 tr

    Bích = Chung= Dũng = 112,5 tr
     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-