Chia thừa kế tiền tiết kiệm đồng sở hữu

Chủ đề   RSS   
  • #210016 28/08/2012

    thianthian

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia thừa kế tiền tiết kiệm đồng sở hữu

    Kính nhờ các luật sư tư vấn cho tôi trường hợp như sau:

    - Ông nội tôi có 2 người con trai là bác tôi và ba tôi. Ba tôi mất năm 2005, ông nội tôi mất 2010 không để lại di chúc. Ông nội tôi có 1 số tiền tiết kiệm trong đó đồng sở hữu với bác tôi (tất cả số tiền này là của ông nội tôi, do ông tuổi cao đi lại khó khăn nên nhờ bác tôi đi rút tiền hộ) , nay ông mất thì số tiền đó xử lý như thế nào, bác tôi nói do đồng sở hữu nên ông tôi mất thì số tiền đó thuộc về bác tôi. Vậy xin luật sư cho biết tôi có được chia thừa kế đối với số tiền đó không?

     
    5583 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210185   29/08/2012

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn!

    LS Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:
    Trường hợp của bạn nếu chứng minh được toàn bộ số tiền tiết kiệm là của 1 mình ông nội bạn thì số tiền được đưa ra chia thừa kế cho tất cả những người ở hàng thừa kế thứ 1 bao gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết ( trong trường hợp này cha của bạn đã chết trước ông Nội bạn nên thì bạn là người thừa kế thế vị).
     
    Nếu bạn không chứng minh được, thì cần xác định phần tiền của ông Nội bạn ( trong tổng số tiền tiết kiệm của Ông Nội bạn và Bác của bạn) là bao nhiêu và số tiền này sẽ được đưa ra chia thừa kế.
    Điều 634 BLDS quy định: Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác
    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com