Chia thừa kế như thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #7879 21/11/2009

    nguyenthu_xiteenx

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia thừa kế như thế nào ?

    Xin chào Luật sư! rất mong quí Luệt sư tư vấn giúp tôi sự việc như sau:

    Tôi có người cô ruột không có chồng, không có con. Cách đây nửa năm cô ruột tôi chết có để lại căn nhà nhưng kg có viết di chúc. Bà nội, ông nội tôi có chung với nhau là 3 người con, bố tôi là con trai út.

    Nhưng trước lúc lấy bà nội tôi thì ông nội đã có vợ và có một người con trai. xin hỏi căn nhà đó chia như thế nào? Người anh trai cùng cha khác mẹ đó có được hưởng phần tài sản do cô tôi chết để lại không?
     
    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 13/10/2010 08:46:05 AM
     
    4792 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7880   21/11/2009

    hoeluatviet
    hoeluatviet

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2008
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Theo Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 thì hàng thừa kế theo pháp luật được quy định như sau:

    a. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b. Hàng thừa kế thứ 2 gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà ngườu chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    C. hàng thừa kế thứ 3 gồm: Cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết, cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại;

    Những người cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau

    Lưu ý: những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không còn quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng  di sản hoặc  từ chối nhận di sản.

    Bạn áp dụng vào Điều luật trên nhé!

    Chúc bạn hạnh phúc.
    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 13/10/2010 08:46:51 AM

    Lê Văn Hoè

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Lê Văn Hoè