DanLuat 2015

Chia thừa kế khi vợ truất quyền thừa kế của chồng

Chủ đề   RSS   
  • #231320 05/12/2012

    beak_ren

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia thừa kế khi vợ truất quyền thừa kế của chồng

    Vợ chồng ông Nam, bà Mai kết hôn năm 1976, có bốn người con chung là anh Hòa (1977), chị Thanh (1980), Phượng (1985) và Thủy (1992). Do tình cách không hợp nhau, ông Nam và bà Mai thường xuyên to tiếng với nhau và đã nhiều lần bà Mai bị ông Nam hành hạ về thể xác.

    Do bị bệnh hiểm nghèo, bà Mai qua đời tháng 5/2007, có để lại di chúc truất quyền thừa kế của ông Nam và cho anh Hòa 1/2 di sản, còn 1/2 di sản chia đều cho chị Thanh, Phượng, Thủy. Sau khi bà Mai qua đời, ông Nam kiện lên tòa án, xin được chia di sản của bà Mai. Tòa án xác định được tài sản chung hợp nhất của ông Nam, bà Mai là 900 triệu đồng.

    Hãy chia thừa kế trong trường hợp này?

     
    13280 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231329   05/12/2012
    Được đánh dấu trả lời

    - tài sản của bà Mai= 900 : 2 =450tr

    - chia theo di chúc: 

    + anh Hòa = 1/2 dsan= 450/2= 225 tr

    + Thanh = Phượng = Thủy = 225/3 = 75 tr

    -theo pháp luật: ông Nam bị truất quyền hưởng di sản nhưng lại thuộc Điều 669 nên ông được hưởng 2/3 1 suất thừa kế chia theo pháp luật là : 2/3 * 450/ 5 =60 tr.

    60 triệu này được lấy từ phần di sản của anh Hòa, chị Thanh. Phượng ,Thủy theo tỉ lệ mà anh chị nhận đc.

    như vây: anh  Hòa còn 195tr

    chị Thanh = Phượng = Thủy = 65 tr

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khongbietdau vì bài viết hữu ích
    huynhco.adc98@gmail.com (01/06/2017)
  • #455548   01/06/2017

     

    khongbietdau viết:

     

    - tài sản của bà Mai= 900 : 2 =450tr

    - chia theo di chúc: 

    + anh Hòa = 1/2 dsan= 450/2= 225 tr

    + Thanh = Phượng = Thủy = 225/3 = 75 tr

    -theo pháp luật: ông Nam bị truất quyền hưởng di sản nhưng lại thuộc Điều 669 nên ông được hưởng 2/3 1 suất thừa kế chia theo pháp luật là : 2/3 * 450/ 5 =60 tr.

    60 triệu này được lấy từ phần di sản của anh Hòa, chị Thanh. Phượng ,Thủy theo tỉ lệ mà anh chị nhận đc.

    như vây: anh  Hòa còn 195tr

    chị Thanh = Phượng = Thủy = 65 tr

     

     

    Về cách chia thừa kế của bạn thì mình không có gì để phản đối, tuy nhiên mình muốn bổ sung một điều nho nhỏ để mọi người hiểu rõ hơn về điều 621 - BLDS 2015. (Mình xin trích dẫn BLDS 2015 nhé)

    Mình đoán là khi chia thừa kế bạn đã bỏ qua dữ kiện vô cùng quan trọng đó: "do tính cách không hợp nhau, ông Nam và bà Mai thường xuyên to tiếng với nhau và đã nhiều lần bà Mai bị ông Nam hành hạ về thể xác".

    Với 2 dữ kiện mà mình nêu ra thì ông Nam đã có đầy đủ dấu hiệu của người không được quyền hưởng di sản theo điều 621 BLDS 2015 (cụ thể là điểm a, khoản 1, điều 621). Tuy nhiên, do hành vi của ông Nam CHƯA BỊ TÒA KẾT ÁN nên hiển nhiên ông Nam vẫn được hưởng di sản của bà Mai theo điều 644 BLDS 2015 (quy định về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc). Do đó cũng dễ hiểu tại sao các bạn đã lướt qua 2 dữ kiện này, vì nó không ảnh hưởng đến việc ông Nam được quyền hưởng di sản của bà Mai.

    Ban đầu khi xem cách giải của bạn, mình cứ thắc mắc tại sao ông Nam hành hạ bà Mai mà vẫn được hưởng di sản của vợ sau khi đã đi khởi kiện chia thừa kế ở tòa. Bây giờ thì mình cũng đã ngộ ra rồi! Cám ơn bạn khongbietdau đã khiến mình thắc mắc rồi tự đi tìm câu trả lời cho bản thân!!

     
    Báo quản trị |  
  • #231348   05/12/2012

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 63 lần


    chào bạn,

    Mình cũng chia như .

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
  • #231841   07/12/2012

    doviettuan350923
    doviettuan350923

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    mình có quan điểm khác một chút, đồng ý với quan điểm rằng ông Nam sẽ được hưởng thừa kế theo 669. Tuy nhiên, phần mà ông Nam được hưởng theo quan điểm của tôi thì cho rằng sẽ lấy từ phần tài sản của người được hưởng theo di chúc, tức là của anh hòa, ra chia cho ông Nam. như vậy ông Nam sẽ nhận được 60 tr, nam nhận được 165 tr, 3 người con còn lịa mỗi người nhân được 75tr

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn doviettuan350923 vì bài viết hữu ích
    luatcongdong125 (08/12/2012)
  • #231874   08/12/2012

    luatcongdong125
    luatcongdong125

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    doviettuan350923 viết:

    mình có quan điểm khác một chút, đồng ý với quan điểm rằng ông Nam sẽ được hưởng thừa kế theo 669. Tuy nhiên, phần mà ông Nam được hưởng theo quan điểm của tôi thì cho rằng sẽ lấy từ phần tài sản của người được hưởng theo di chúc, tức là của anh hòa, ra chia cho ông Nam. như vậy ông Nam sẽ nhận được 60 tr, nam nhận được 165 tr, 3 người con còn lịa mỗi người nhân được 75tr

     chào bạn:

     bạn nêu ra một y kiến rất hay vậy xin hỏi bạn căn  cứ của bạn khi mà đưa ra phương án chia như vậy

     thân

    HÃY LIÊN LẠC VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN CỤ THỂ

    CÔNG TY LUẬT VIỆT PHÚ

    Số nhà 276, đường Láng, phường Thịnh Quang, quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội

    http://dichvuluatsu.vn

    http://vanphongluatsuhanoi.com

    http://congtyluatvn.com/

    Hotline: L.s Nguyễn Huế: 0936.129.229

    E-Mail: luatvietphu@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #231935   08/12/2012

    doviettuan350923
    doviettuan350923

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn, mình có thể giải đáp thắc mắc của bạn như sau: Về tại sao lại lấy phần lại tài được thừa kề của anh Hòa để bù cho ông Nam thì theo tôi được biết ko có quy định cụ thể nào về vấn đề nay. Tuy nhiên trong quá trình áp dụng thì có thể thấy việc lấy tài sản của Anh Hòa là toàn toàn hợp lí bởi. Việc thừa kế của  cac anh chị Thanh, Phượng thủy là thừa kế theo pháp luật, nghĩa là phần hộ được hưởng sẽ là phần tối thiểu trong khối di sản mà họ có thẻ nhận. Còn phần của Anh Hòa được hưởng là phần được thừa hưởng theo di sản. Mà nhận thấy, phần anh Hòa được hưởng lớn hơn nhiều so với phần mà 3 anh chị còn lại được thừa kế. vì vậy, khi trích một phần ra làm kỉ phần bắt buộc thì sẽ lấy từ phần đươck hưởng từ người được hưởng theo di trúc trước, Nếu như ko đủ (có nghĩa là trừ cho đến khi nào bằng với những người được hưởng khác thì dừng lại) thì sẽ lấy sang phần của những người đươck hưởng theo phapsp luật. vì vậy nên tôi mới chia thừa kế như vậy. Mong bạn cho ý kiến đóng góp!

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #259832   07/05/2013

    sandynguyenkt
    sandynguyenkt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    doviettuan350923 viết:

    Chào bạn, mình có thể giải đáp thắc mắc của bạn như sau: Về tại sao lại lấy phần lại tài được thừa kề của anh Hòa để bù cho ông Nam thì theo tôi được biết ko có quy định cụ thể nào về vấn đề nay. Tuy nhiên trong quá trình áp dụng thì có thể thấy việc lấy tài sản của Anh Hòa là toàn toàn hợp lí bởi. Việc thừa kế của  cac anh chị Thanh, Phượng thủy là thừa kế theo pháp luật, nghĩa là phần hộ được hưởng sẽ là phần tối thiểu trong khối di sản mà họ có thẻ nhận. Còn phần của Anh Hòa được hưởng là phần được thừa hưởng theo di sản. Mà nhận thấy, phần anh Hòa được hưởng lớn hơn nhiều so với phần mà 3 anh chị còn lại được thừa kế. vì vậy, khi trích một phần ra làm kỉ phần bắt buộc thì sẽ lấy từ phần đươck hưởng từ người được hưởng theo di trúc trước, Nếu như ko đủ (có nghĩa là trừ cho đến khi nào bằng với những người được hưởng khác thì dừng lại) thì sẽ lấy sang phần của những người đươck hưởng theo phapsp luật. vì vậy nên tôi mới chia thừa kế như vậy. Mong bạn cho ý kiến đóng góp!

    Thân!

     có lẽ có sự nhầm lẫn ở đây

    thứ nhất chị Thanh , chị Phượng là những người thừa kế theo di chúc chứ không phải theo pháp luật

    thứ hai , mình nghĩ là phần thừa kế bắt buộc phải lấy theo tỉ lệ của những người thừa kế theo di chúc . mình đồng ý với cách chia của  khongbietdau

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-