Chia thừa kế của bố khi ông nội mất sau bố

Chủ đề   RSS   
  • #186701 18/05/2012

    vandong1276

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia thừa kế của bố khi ông nội mất sau bố

    Xin cho tôi hỏi một vấn đề như sau:

    Hiện nay tôi đang ở một căn nhà tập thể cùng với vợ,con,và mẹ đẻ tôi. Căn nhà này bố mẹ tôi được cơ quan phân cho từ năm 1986. Nay mẹ tôi già yếu nên có ý định sang tên cho tôi vì trước sổ đỏ đứng tên bố và mẹ tôi.tôi có hai chi gái ruột đã có gia đình và sẵn sàng ký từ chối quyền thừa  kế để cho tôi đứng tên trên quyển sổ đỏ.

    Theo như văn phòng tư vấn cho tôi thì khi làm thông báo niêm yết tai địa phương nơi cư trú trong vòng 1 tháng không có tranh chấp khiếu nại gì thì có thể bắt đầu làm thủ tục.ba chị em tôi sẽ nhượng hết phần thừa kế sang cho mẹ sau đó mẹ tôi sẽ trao quyền thừa kế lại cho tôi để đứng tên tôi trong sổ đỏ.

    hiện nay hồ sơ đã hoàn tất nhưng lai phát sinh một việc như sau.bố đẻ của tôi lâm bệnh mất năm 2003, sau đó ông Nội tôi mất năm 2005, văn phòng tư vấn lại yêu cầu tôi tập hợp hồ sơ giấy tờ (chứng minh thư, hộ khẩu photo công chứng) của các cô chú bác (con ruột của ông Nội) và tập trung mọi người tại văn phòng công chứng để đồng ý ký việc sang tên sổ đỏ cho tôi.

    Tôi xin hỏi theo luật thì việc đó có phải thực hiện không? Theo tôi hiểu thì căn nhà này được cơ quan phân cho bố mẹ tôi không liên quan gì đến tài sản chung của ông Nội và các cô chú bác (bố mẹ tôi thoát ly lên Hà Nội để làm việc từ khi học xong đại học). Căn cứ vào điều khoản nào mà xác định số con của ông Nội phải có mặt để đồng ý ký sang tên sổ đỏ cho tôi.

    Mong nhận được sự giải đáp của quý luật sư.
    Tôi xin chân thành cảm ơn.
     
    4718 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186799   18/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì năm 2003 bố bạn chết theo quy định tại khoản 1 Điều 676 BLDS 2005 thì hàng thừa kế của bố bạn là:

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
    Như vậy ông nội và bà nội bạn là người cùng hàng thừa kế thứ nhất với bạn, mẹ ban đối với tài sản do bố bạn để lại. Vì năm 2005 ông nội bạn chết vì thế lại phát sinh quan hệ thừa kế thứ 2 giữa các con của ông nội bạn. Vì thế văn phòng công chứng yêu cầu như thế là đúng quy định của pháp luật. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #187118   19/05/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2765 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của bạn như sau:
              Theo thông tin bạn nêu thì căn nhà đó là tài sản chung của bố mẹ bạn chứ không liên quan gì đến ông bà và các cô, dì, chú bác.
              Tuy nhiên, bố bạn qua đời, không để lại di chúc nên theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 BLDS năm 2005 thì  di sản của bố bạn (1/2) giá trị căn nhà đó thuộc về hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn, bao gồm: ông nội, bà nội bạn, mẹ bạn và các anh, chị em bạn. 
             Nếu ông, bà nội bạn chết sau bố bạn thì các cô, chú, bác của bạn được thay mặt ông bà bạn nhận, hưởng phần thừa kế mà đáng ra ông bà nội bạn được hưởng (chính vì thế mà thủ tục khai nhận di sản thừa kế của bố bạn bắt buộc phải có chữ ký của các cô, chú, bác của bạn - Quyền lợi của họ xuất phát từ quyền lợi của ông bà bạn, quyền lợi của ông bà bạn xuất phát từ quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 BLDS)
             Do vậy, nếu muốn định đoạt căn nhà đó thì phải khai nhận di sản thừa kế đối với phần di sản của bố bạn để lại. Khi đó bắt buộc phải có ý kiến của tất cả các thừa kế của bố bạn theo quy định của pháp luật. Các cô, chú, bác bạn nhận thay phần của ông bạn.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869