Chia thừa kế cho mỗi người?

Chủ đề   RSS   
  • #249360 19/03/2013

    lamquoctoan

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia thừa kế cho mỗi người?

     

    1/Hai vợ chồng A, B có 3 người con: C, D, K. Hai vợ chồng có tài sản là 600tr.đ.A chết để lại cho K toàn bộ di sản. Chia thừa kế cho mỗi người?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 19/03/2013 10:29:05 CH Bạn không viết in đậm toàn bài sửa tiêu đề
     
    3188 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249369   19/03/2013

    thuylieu_law
    thuylieu_law

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chia di sản của A

    Tài sản của A = 600/2 = 300 triệu

    Theo di chúc thì K được hưởng toàn bộ di sản của A nên

    K = 300 triệu

    Nhưng theo Điều 669 thì bà B vợ của Ông A là người được hưởng di sản không phụ thuộc vào di chúc và được hưởng 2/3 của 1 suất thừa kế theo phép luật.

    Giả sử chia theo pháp luật thì hàng thừa kế thứ nhất của A gồm có:

    B = C = D = K = 300/4 = 75 triệu / 1 suất

    Do đó Bà B = 2/3 x 75 tri��u = 50 triệu

    Vì vậy phải trích phần di sản của K lại cho Bà B như sau

    K = 300 triệu - 50 triệu = 250 triệu

    B = 50 triệu

    Kết luận:

    K = 250 triệu

    B = 50 triệu + 300 triệu = 350 triệu

    (vì đề bài của bạn không nói rõ là C, D đã trưởng thành và có khả năng lao động không cho nên mình chia theo cách đó còn  nếu C và D chưa trưởng thành hay không có khả năng lao động thì bạn phải chia theo điều 669 như phần của Bà B)

    Cập nhật bởi thuylieu_law ngày 19/03/2013 08:49:14 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylieu_law vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (19/03/2013)