DanLuat 2015

Chia thừa kế bằng vốn góp vào Cty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #63934 14/10/2010

    blacksnows

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia thừa kế bằng vốn góp vào Cty TNHH

    Xin chào Luật sư!

    Tôi đang có một vấn đề cần sự tư vấn của Luật sư:

    Bác tôi có thành lập công ty TNHH nhiều thành viên gồm 4 thành viên trong gia đình; với tỷ lệ vốn góp là bố: mẹ: con cả: con thứ là 80: 16: 2: 2. bác gái tôi là năm 2010 bác trai tôi mất, bác gái và các anh họ tôi có mâu thuẫn trong việc quản lý công ty do đó muốn chia thừa kế của bác.

    Vậy phần di sản của bác tôi sẽ được chia như thế nào? phần vốn góp của Bác tôi ở công ty có được coi là tài sản riêng và được chia thành 3 phần hay không?

    Cảm ơn luật sư!
     
    8077 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64119   15/10/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Tài sản chung của vợ chồng là tài sản chung hợp nhất, không thể xác định được phần của mỗi người.

    Vì vậy, với tỷ lệ góp vốn cụ thể trong công ty TNHH của bác trai và bác gái, thì theo tôi,  phần vốn góp này có thể là tài sản chia trong thời kỳ hôn nhân của mỗi người hoặc là tài sản được tặng cho riêng, được thừa kế riêng.

    Căn cứ #0070c0;">Điều 32 Luật HNGĐ#0070c0;"> thì đó là TS riêng, bác trai chết thì chia đều phần đó cho bác gái và hai người con.

     
    Báo quản trị |  
  • #64138   15/10/2010

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Vấn đề bạn quan tâm, xin tư vấn như sau:

    1. Tài sản là phần vốn góp trước hết phải được xem là tài sản chung của vợ chồng nếu không có thỏa thuận hoặc bằng chứng gì khác chứng tỏ đó là tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân. Do đó, trước khi chia di sản thừa kế phải chia tài sản chung của vợ chồng. Giả sử nhà bác bạn chỉ có 4 người như trên thì vốn góp được chia như sau:


    Di sản thừa kế là vốn góp = (Bố + mẹ) : 2 = (80% + 16%) : 2 = 48%


    Phần di sản là vốn góp mỗi người được hưởng = 48% : 3 = 16%


    Số vốn góp của các thành viên sau khi nhận di sản: mẹ = 48% + 16% = 64%; con = 2% + 16% = 18%


    2. Theo quy định của
    #0070c0;">Luật doanh nghiệp #0070c0;">thì thành viên có thể chuyển nhượng phần vốn góp cho các thành viên khác của công ty, trong trường hợp các thành viên của công ty không mua thì có thể chuyển nhượng cho thành viên khác ngoài công ty.

    Thân.

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-