DanLuat 2015

chia thua ke

Chủ đề   RSS   
  • #302781 17/12/2013

    chilinhTHA

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chia thua ke

    mong mọi người chia sẽ giúp mình!

    ông sơn có 3 người con tên là Vũ, Phong và Vân đều đã thành niên. năm 2012 ông Sơn lâm bệnh và đến tháng 6 năm 2012 ông Sơn qua đời. trước đó ông Sơn có để lại di chúc về việc phân chia tài sản. theo di chúc của ông Sơn thì ông sẽ để lại toàn bộ di sản là 100ha đất cho 2 người con là Vũ và Phong mỗi người một nữa (50ha). sau khi ông Sớn mất thì anh Vũ từ chối nhận di sản cả theo di chúc và theo pháp luật. Như vậy, phần tài sản trên thuộc về ai và chia như thế nào?

     

     

     

     

     
    2616 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302882   17/12/2013

    tvthlu
    tvthlu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 951
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 43 lần


     

    Chào bạn!

    Đi thẳng vào vấn đề, giả sử 100ha đất của ông Sơn là tài sản hợp pháp theo pháp luật hiện hành!??

    Giả sử Vũ, Phong, Vân đều đã thành niên và có khả năng lao động!

    Đặt di sản của ông Sơn = 100ha = A.

    Nội dung không nói rõ vợ ông Sơn còn sống hay đã chết. 

    - Trường hợp 1: Vợ ông Sơn chưa chết, gọi vợ ông sơn là bà B.

    Căn cứ Điều 669 BLDS.  
    Bà B vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật của ông Sơn.

    -> Di sản hưởng thừa kế của bà B = 2/3 x A/4 (chia 4 là chia cho B, Vũ, Phong, Vân) = A/6 (1)

    Di sản còn lại của ông Sơn = A - A/6 = 5A/6.

    Di sản hưởng thừa kế của Vũ = Phong = 5A/6/2 = 5A/12 (2) 

    Do Vũ từ chối nhận di sản cả theo di chúc và theo pháp luật, nên di sản phần của Vũ sẽ dùng chia theo pháp luật cho người hưởng thùa kế còn lại, căn cứ tại Điều 676 BLDS: Di sản hưởng thừa kế bà B = Phong = Vân = 5A/12/3 = 5A/36 (3)

    Vậy: + Di sản hưởng thừa kế của bà B = (1) + (3) = 11A/36

          + Di sản hưởng thừa kế của Phong = (2) + (3) = 5A/9

    - Trường hợp 2, Vợ ông Sơn đã chết.

    Theo di chúc, di sản hưởng thừa kế của Vũ = Phong = A/2. (4)

    Vì Vũ  từ chối nhận di sản cả theo di chúc và theo pháp luật, nên di sản của Vũ sẽ chia theo pháp luật cho Vân và Phong:  Di sản hưởng thừa kế của Vân = Phong = A/2/2 = A/4 (5)

    Vậy, Di sản hưởng thừa kế của Phong = (4) + (5) = 3A/4

     

    Một vài trao đổi!

    Cập nhật bởi tvthlu ngày 18/12/2013 12:00:40 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #303413   21/12/2013

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 22 lần


    [quote=tvthlu]

     

    Chào bạn!

    Đi thẳng vào vấn đề, giả sử 100ha đất của ông Sơn là tài sản hợp pháp theo pháp luật hiện hành!??

    Giả sử Vũ, Phong, Vân đều đã thành niên và có khả năng lao động!

    Đặt di sản của ông Sơn = 100ha = A.

    Nội dung không nói rõ vợ ông Sơn còn sống hay đã chết. 

    - Trường hợp 1: Vợ ông Sơn chưa chết, gọi vợ ông sơn là bà B.

    Căn cứ Điều 669 BLDS.  
    Bà B vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật của ông Sơn.

    -> Di sản hưởng thừa kế của bà B = 2/3 x A/4 (chia 4 là chia cho B, Vũ, Phong, Vân) = A/6 (1)

    Di sản còn lại của ông Sơn = A - A/6 = 5A/6.

    Di sản hưởng thừa kế của Vũ = Phong = 5A/6/2 = 5A/12 (2) 

    Do Vũ từ chối nhận di sản cả theo di chúc và theo pháp luật, nên di sản phần của Vũ sẽ dùng chia theo pháp luật cho người hưởng thùa kế còn lại, căn cứ tại Điều 676 BLDS: Di sản hưởng thừa kế bà B = Phong = Vân = 5A/12/3 = 5A/36 (3)

    Vậy: + Di sản hưởng thừa kế của bà B = (1) + (3) = 11A/36

          + Di sản hưởng thừa kế của Phong = (2) + (3) = 5A

     

    Chào bạn ! Mình có thắc mắc như sau:

    Theo mình, trong TH vợ ông Sơn - B vẫn còn sống, thì việc chia di sản theo PL để tính 2/3 một suất thừa kế sẽ là: A/3 (bỏ đi suất của Vũ vì Vũ đã từ chối nhận di sản trong cả 2 TH chia TK theo DC lẫn PL) => Di sản thừa kế của B sẽ là 2/3 (A/3) = 2A/9

    Di sản còn lại của ông Sơn sẽ là: 7A/9.

    Theo dc của ông Sơn thì: Vũ = Phong = 7A/ 18. Nhưng Vũ từ chối nhận di sản nên phần thừa kế đó của Vũ sẽ được chia tiếp theo PL, như vậy: 7A/18: 3 = B = Phong = Vân= 7A/ 54.

    Như vậy, B= 19A/54.           

                    Vân= 7A/54.

                    Phong = 14A/27.

    Mình không hiểu lắm mong mọi người giải đáp giúp! :D

    Cảm ơn nhiều!

       

     

    _Minh Thảo_

    E-mail: hoangminhthao123@gmail.com.

    DĐ: 01634.994.875.

     
    Báo quản trị |  
  • #303422   21/12/2013

    tvthlu
    tvthlu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 951
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 43 lần


    hmtlth viết:

     

    Chào bạn ! Mình có thắc mắc như sau:

    Theo mình, trong TH vợ ông Sơn - B vẫn còn sống, thì việc chia di sản theo PL để tính 2/3 một suất thừa kế sẽ là: A/3 (bỏ đi suất của Vũ vì Vũ đã từ chối nhận di sản trong cả 2 TH chia TK theo DC lẫn PL) 

    Chào bạn!

    Căn cứ Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    "Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật..."

     

    Căn cứ Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    ...

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước ... từ chối nhận di sản."

    Trường hợp này, vì anh Vũ từ chối nhận di sản cả theo di chúc và pháp luật.  Để lần lượt, Bà B vẫn còn sống, thì việc chia di sản theo PL để tính 2/3 một suất thừa kế sẽ là: A/4 (cho B, Vũ, Phong, Vân).

    Sau đó, di sản hường thừa kế của Vũ sẽ chia đều theo pháp luật quy định cho Phong, Vân, bà B.

     

    Một vài trao đổi!

     
    Báo quản trị |  
  • #303654   23/12/2013

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn tvthlu!

    Mình chỉ muốn hỏi bạn là theo bạn trong bài tập này nếu ông Sơn chết mà không để lại di chúc và vợ ông vẫn còn sống thì bạn chia di sản theo pháp luật như thế nào?

    _Minh Thảo_

    E-mail: hoangminhthao123@gmail.com.

    DĐ: 01634.994.875.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-