DanLuat 2015

Chia thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #301128 06/12/2013

    Chia thừa kế

    Ông A bị tòa án tuyên bố chết vào tháng 01/2005. Tài sản riêng của A là ngôi nhà trị giá 100 lượng vàng được chia thừa kế cho bà B (vợ ông A) và C (con riêng của A). C và B đã thỏa thuận với nhau là : C sẽ giao tòan bộ ngôi nhà cho bà B và bà B phải đưa cho C 50 lượng vàng. Tháng 06/2005, bà B đã kết hôn với ông D. Tháng 08/2005, bà B đã bán ngôi nhà trên cho anh E với giá 110 lượng vàng rồi gửi hết số vàng đó vào ngân hàng. Mỗi tháng, bà B được hưởng tiền lãi là 5 chỉ vàng 24K từ ngân hàng. Hỏi:
    1. Nếu ông A trở về thì ông A được lấy lại TS của mình không ? Nếu được thì lấy lại khoản nào ? Tại sao?
    2. Giả sử : Khi tòa án tuyên ông A chết. C biết rõ là ông A còn sống nhưng vì lúc đó ông A lại đang chung sống như vợ chồng với bà M ở quê nên C đã không nói thật cho tòa biết là ông A còn sống. Hơn nữa, C đang mắc nợ người khác nên cũng cần số tiền được chia thừa kế từ ông A để trả nợ. Số vàng 50 lượng nhận từ bà B thì C cũng đã tiêu xài hết. Hãy đưa ra hướng giải quyết trong trường hợp này.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 07/12/2013 01:08:47 CH sửa cỡ font
     
    4506 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301137   06/12/2013

    CaoGiang09
    CaoGiang09

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2013
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 274
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn! Việc ông A còn sống trở về thì vấn đề khôi phục lại nhân thân cũng như tài sản đã chia thừa kế,sẽ được Tòa án giải quyết trong Điều 83,Bộ luật Dân sự 2005:

    Điều 83. Huỷ bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết

    1. Khi một người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc có tin tức xác thực là người đó còn sống thì theo yêu cầu của người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết.

    2. Quan hệ nhân thân của người bị tuyên bố là đã chết được khôi phục khi Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã được Toà án cho ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 78 của Bộ luật này thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật;

    b) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã kết hôn với người khác thì việc kết hôn đó vẫn có hiệu lực pháp luật.

    3. Người bị tuyên bố là đã chết mà còn sống có quyền yêu cầu những người đã nhận tài sản thừa kế trả lại tài sản, giá trị tài sản hiện còn.

     

    Trong trường hợp người thừa kế của người bị tuyên bố là đã chết biết người này còn sống mà cố tình giấu giếm nhằm hưởng thừa kế thì người đó phải hoàn trả toàn bộ tài sản đã nhận, kể cả hoa lợi, lợi tức; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.

     

    Do đó,việc ông A quay về và thông báo với Tòa án để khôi phục nhân thân của ông ta và đồng thời ông A được nhận lại số tài sản hiện còn.Vậy vấn đề đặt ra là số tài sản "hiện còn" là bao gồm tài sản nào?

    -Số lượng vàng còn lại trong 50 lượng vàng của C

    -110 lượng vàng của bà B khi bán căn nhà(không tính phần lợi tức khi bà B gửi ngân hàng,tham khảo khoản 2,Điều 684).

    Theo quy định tại khoản 3 Điều này,C cố tình giấu giếm Tòa án,để đạt mục đích là hưởng thừa kế 50 lượng vàng sau khi thỏa thuận với bà A,thì C phải trả toàn bộ tài sản thừa kế này cho ông A,kể cả hoa lợi,lợi tức.Nhưng trong tình huống này,C đã tiêu hết 50 lượng đó,buộc C phải hoàn trả lại 50 lượng vàng  khác cho ông A dù C đã tiêu xài hết.

    Thân!

     

     

    Cập nhật bởi CaoGiang09 ngày 06/12/2013 10:37:58 CH sai
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn CaoGiang09 vì bài viết hữu ích
    nguyenthao145 (07/12/2013) tvthlu (09/12/2013)
  • #301230   07/12/2013

    Số tài sản mà A nhận lại được là số lượng vàng còn lại trong 50 lượng vàng của C và 110 lượng vàng của bà B khi bán căn nhà ạ?Nhưng giá trị căn nhà  khi chia thừa kế là 100 lượng vàng mà CaoGiang09

     
    Báo quản trị |  
  • #301536   09/12/2013

    CaoGiang09
    CaoGiang09

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2013
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 274
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    100 lượng vàng bằng trị giá căn nhà nhé bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CaoGiang09 vì bài viết hữu ích
    nguyenthao145 (09/12/2013)
  • #393532   23/07/2015

    khanhnguyen2007
    khanhnguyen2007

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bà B chỉ phải trả 55 lượng vàng thôi chứ! vì giá trị tài sản hiện còn là 110 lượng vàng và phần tài sản thừa kế của bà chỉ là 1/2 giá trị đó thôi!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-