DanLuat 2015

Chia tài sản với nhà chồng khi ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #613 04/03/2009

    tanh195kt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản với nhà chồng khi ly hôn?

    Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn việc chia tài sản sau khi ly hôn.

    Hai vợ chồng tôi lấy nhau được 10 năm. Trước đây bố mẹ chồng tôi có cho hai vợ chồng một mảnh đất để xây nhà.Mảnh đất đó đã được chuyển giấy CNQSH đất ( sổ đỏ) đứng tên hai vợ chồng tôi.

    Trong thời gian xây nhà,cùng với số tiền của hai vợ chồng bố mẹ chồng tôi có cho thêm tiền để xây. Nay gia đình xảy ra tranh cãi. Vậy tôi xin luật sư tư vấn cho tôi:

    Nếu hai vợ chồng tôi ly hôn thì mảnh đất và nhà cửa đó được phân chia như thế nào? Có phải chia làm bốn phần cho những người cùng sống trên mảnh đất đó không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Cập nhật bởi boyluat ngày 10/08/2012 10:45:45 SA bỏ ưu tiên chủ đề
     
    4298 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #614   04/03/2009
    Được đánh dấu trả lời

    maixuanhuong
    maixuanhuong
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2008
    Tổng số bài viết (466)
    Số điểm: 2097
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Về nguyên tắc, tài sản chung của vợ chồng được chia đôi


    Theo bạn trình bày, tôi có thể khẳng định tài sản này là tài sản chung của vợ chồng bạn, tài sản này có được do Bố mẹ chồng cho cả hai vợ chồng và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn được chia đều cho 2 người chứ không liên quan gì đến những người khác.

    Việc Bố mẹ chồng bạn cho tiền xây nhà cũng được coi là tài sản được tặng cho, do đó Bố mẹ chồng bạn cũng không có quyền gì đối với số tiền đó khi vợ chồng bạn ly hôn.

    Trân trọng!

    #8b0000;">CÔNG TY LUẬT NAM AN
    #8b0000;">VPGD: Tầng 3, số 10 Thái Thịnh II - Đống Đa - Hà Nội
    #8b0000;">ĐT: 04.35625193  04.22020422   DĐ: 0912.481.114
    #8b0000;">Email: namanlaw@gmail.com   luatnaman@gmail.com
    #8b0000;">Giám đốc: Luật sư Mai Xuân Hương


     
    Báo quản trị |  
  • #205139   03/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuhaily
    luatsuhaily
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Kính gửi bạn tanh195kt

    Căn cứ khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

    "Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung..."

    Về đất: Tôi khẳng định đây là tài sản chung vợ chồng của bạn. Nguồn gốc được bố mẹ chồng tặng cho đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Về nhà: Tiền xây nhà là của vợ chồng bạn và có được bố mẹ chồng bạn cho.

    Trường hợp 1: ông bà vẫn khẳng định là cho vợ chồng bạn thì nhà này thuộc quyền sở hữu của vợ chồng bạn.

    Trường hợp 2: ông bà khẳng định là cho mượn, bạn không có tài liệu để chứng minh được bố mẹ chồng cho tiền xây nhà thì nhà là tài sản chung của 2 vợ chồng bạn nhưng hai bạn phải có trách nhiệm trả lại khoản tiền mà bố mẹ chồng cho mượn khi xây nhà...

    Khoản 2 điều 95 Luật hôn nhân và gia đình 2000 quy định: " Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề  nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch."


    Như vậy trong trường hợp 1: Về nguyên tắc bạn được chia 1/2 khối tài sản trong khối tài sản chung vợ chồng, bao gồm cả nhà và đất.

    Trường hợp 2: Về nguyên tắc tài sản chung sẽ được chia đôi nhưng bạn phải thanh toán 1/2 số tiền mà bố mẹ chồng bạn đã cho mượn để xây dựng.. Đây được coi là khoản nợ chung và cả vợ và chồng bạn phải có trách nhiệm trả, mỗi người trả 1/2 khoản nợ. Bạn có thể lựa chọn nhận tài sản chung khi ly hôn bằng hiện vật: đất, nhà... hoặc bằng tiền theo giá trị...

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi luatsuhaily ngày 03/08/2012 11:38:53 SA Cập nhật bởi luatsuhaily ngày 03/08/2012 11:36:32 SA

    Luật sư Vũ Hải Lý, 0978.196826, tuvanluatlaodong.com.

    Công ty Luật TNHH Đại Việt-Văn phòng công chứng Đại Việt, Địa chỉ: P207, 411, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội (địa chỉ cũ 335 Kim Mã)

    Điện thoại: (84-4) 3747 8888, 118. Fax: (84-4) 3747396

    Email: haily@luatdaiviet.vn,

    Website: www.luatdaiviet.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuhaily vì bài viết hữu ích
    luatsuphamxuanduong (03/08/2012)

0 Thành viên đang online
-