DanLuat 2015

Chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #383754 18/05/2015

    Chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân thế nào?

    chào mọi người!

    Mình nhờ mọi người có thể giúp mình trả lời thắc mắc này?

    Ông A va bà Bà B là vợ chồng hợp pháp, có tài sản chung la 1,2 tỷ

    năm 1984 ông A chung sống với bà C như vợ chồng có tài sản chung là 600 triệu

    năm 2006 ba C chết

    năm 2012 ông A chết

    Hỏi:

    1. Hôn nhân giữa ông A và bà C có phải hôn nhân thực tế không?

    2. Tài sản chung của A và C là 600 triệu tức:

    A=C=300 triệu

    Vậy 300 của của ông A , bà B có được hưởng  một phần theo quy định là tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân giữa A và B ko?

    Cảm ơn mọi người nhé!

     
    1944 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #383997   19/05/2015

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3504 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    - Theo Điều 3 Nghị quyết 35, hai bên nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng trước ngày 03/01/1987 (ngày Luật Hôn nhân và Gia đình năm 1986 có hiệu lực) nhưng không đăng ký kết hôn thì được tòa công nhận là vợ chồng khi ly hôn (hôn nhân thực tế). Điều khoản này không quy định nam nữ sống với nhau như vợ chồng phải có đủ điều kiện kết hôn theo Luật Hôn nhân và Gia đình. Nhưng như vậy không có nghĩa là họ không cần tuân thủ điều kiện khi kết hôn. Hôn nhân muốn được coi là hợp pháp trước hết phải thỏa mãn các điều kiện kết hôn, không vi phạm điều cấm của pháp luật. Vì vậy, tuy A và C chung sống với nhau như vợ chồng trước ngày 03/01/1987 nhưng không được công nhận là hôn nhân thực tế. Bởi tại thời điểm A chung sống với C thì A đã có vợ hợp pháp là B, mà theo quy định tại Điều 5 Luật HN&GĐ năm 1959 thì người đang có vợ có chồng bị cấm kết hôn với người khác.

    - Theo Điều 27 Luật HN&GĐ năm 2000 thì 30 triệu đồng của A trong khối tài sản chung với C là thu nhập hợp pháp của A trong thời kỳ hôn nhân giữa A và B. Vì vậy nó là tài sản chung của A và B.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #384381   21/05/2015

    Cám ơn bạn nhiều nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-