Chia tài sản thừa kế khi không có di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #535345 19/12/2019

    Leminhchinhan123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chia tài sản thừa kế khi không có di chúc

    Cho hỏi ls 1câu hỏi như thế này?? Cũng như gia đình em hiện tại bà nội(ông nội đã chết) em có 2nguoi con và nguoi thứ nhất là bác 2 em và kế tiếp là cha e,và hiện tại thì bác 2 đã lấy vợ và duoc chia tài sản thoả đáng ra ở riêng,và không còn dính vào sổ khẩu gì cả.

    Nhưng e muon hỏi ls như thế này nếu như bà nội(chủ sổ hộ khẩu) e chết mà khong để di chúc gì hết,thế bác2 em có duoc thừa kế tiếp tài sản còn lại cùg cha e khong?!

    ls trả lời giúp e ạk.và khong biết luật cho đến thoi diểm hiện tại là 2019 có thay đổi gì không ạk.??

     
    347 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Leminhchinhan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535393   20/12/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (238)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Về vấn đề của bạn, bạn có thể cung cấp thông tin về phần tài sản đã chia trước cho bác bạn là chia di sản khi ông nội bạn mất ạ hay chia theo như hợp đồng tặng cho ạ, hợp đồng tặng cho có công chứng không ạ?

    Trường hợp 1: nếu là phần chia di sản khi ông nội bạn mất thì di sản của ông bạn được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất theo Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015. Khi bà nội bạn mất thì xác định phần di sản của bà nội bạn và tiếp tục phân chia di sản.

    Trường hợp 2: Phần tài sản chia trước không phải chia di sản, không thực hiện hợp động tặng cho có công chứng thì phần tài sản đó sẽ bao gồm cả trong di sản khi bà nội bạn mất và thực hiện phân chia lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #535492   23/12/2019

    Leminhchinhan123
    Leminhchinhan123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chia tài sản

    Dạ chào ls! Vấn đề e cần hỏi như thể này?? Hiện tại gđ nội e có 2người con đó là bác 2 e và cha e.nhưng cha và bác2 e là 1 mẹ khác cha,hiện tại giờ thi chỉ còn bà nội e chủ hộ khẩu.cả 2ôg diều mất hết.tài sản đất thì đứg tên bà nội e,còn bác 2 e thì đã ra riêng và đuoc thừa hường tài sải khi lay vợ đó là tải sản tặng có đống mọc,và tách riêng hộ khẩu và ông đồng thoi đứng tên chủ hộ mà tài sản được bà nội e tặng.

    Còn gd cha e và bà nội e thì chung hộ khẩu,(truoc đó cha e cưới mẹ cũng duoc tặng 1miếng đat ra riêng nhưng do cha me e lam ăn that bại nên đã bán)và sau này gdinh e vào ở chung miếng đất của bà.lỡ sau này bà e chết mà khong để di chúc lại,thì miếng đất htiện gia đình e voi bà nội đang ở thì có dc chia làm 2 số tài sản cho cha e voi bác 2 e k ạk.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Leminhchinhan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/12/2019)