chia tai san thua ke

Chủ đề   RSS   
  • #277473 25/07/2013

    ngotranls

    Male
    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    chia tai san thua ke

    Cho minh xin hỏi là :

     1 . Bố minh năm 2003 co được bà nội chia đất là 81m2 để làm nhà. năm 2005 Bố mình mất  không để lại di chúc . 2010 mẹ minh có sang tên đổi chủ sổ đỏ. đứng tên mẹ minh . 20013 bà nội kiện mẹ con minh về quyền thừa kế tài sản do Bố mình không để lại di chúc . hiện tại mình đâng ở cùng với mẹ mình tại nhà đấy thờ cúng tổ tiên . nhưng bà nội không ở cùng do bà có đất riêng . 

    Vậy mình xin hỏi  Bà nội có đủ thẩm quyền để kiện mình ko

    và nếu kiện thì sẽ chia như thế nào ? 

    mình xin chân thanh cảm ơn 

     
    3158 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277483   25/07/2013
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Bà bạn có thẩm quyền để khởi kiện yêu cầu chia Di sản thừa kế: Vì bà bạn cũng thuộc diện hàng thừa kế theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự 2005:

    Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Tuy nhiên việc bà bạn khởi kiện có được Tòa án chấp nhận Đơn khởi kiện và vào Sổ thụ lý vụ án hoặc bác Đơn khởi kiện hay không còn phụ thuộc vào tài liệu chứng cứ bà bạn gửi kèm theo Đơn khởi kiện, có đủ căn cứ chứng minh cho yêu cầu khởi kiện của bà bạn hay không?

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    ngotranls (25/07/2013)
  • #277556   25/07/2013
    Được đánh dấu trả lời

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


     

    ngotranls viết:

     

    Cho minh xin hỏi là :

     1 . Bố minh năm 2003 co được bà nội chia đất là 81m2 để làm nhà. năm 2005 Bố mình mất  không để lại di chúc . 2010 mẹ minh có sang tên đổi chủ sổ đỏ. đứng tên mẹ minh . 20013 bà nội kiện mẹ con minh về quyền thừa kế tài sản do Bố mình không để lại di chúc . hiện tại mình đâng ở cùng với mẹ mình tại nhà đấy thờ cúng tổ tiên . nhưng bà nội không ở cùng do bà có đất riêng . 

    Vậy mình xin hỏi  Bà nội có đủ thẩm quyền để kiện mình ko

    và nếu kiện thì sẽ chia như thế nào ? 

    mình xin chân thanh cảm ơn 

     

     

    Nếu bà của bạn khởi kiện thì Tòa án chắc chắn phải thụ lý vì bà của bạn là người được thứa kế hàng thứ nhất của cha bạn.

    Di sản là tài sản của người chết để lại. Di sản được chia đều cho những người hàng thứ kế thứ nhất : Cha mẹ, vợ hoặc chồng,các con.

    Riêng trường hợp di sản của cha bạn : đất có nguồn gốc là được tặng cho (mẹ cho con) nên là tài sản riêng của cha bạn. Phần đất của cả căn nhà là di sản

    Nếu khi làm giấy chứng nhận lần đầu, Ba bạn có ghi tên mẹ trong giấy chứng nhận (hoặc khi làm giấy có ghi tên mẹ bạn trong đơn xin cấp giấy chứng nhận) thì nhà đất trở thành tài sản chung của cha mẹ bạn và chỉ 1/2 nhà đất là trở thành di sản phải chia đều cho các đồng thừa kế. 1/2 giá trị nhà đất là thuộc về quyền sở hửu của mẹ bạn và không phải chia.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 25/07/2013 10:46:15 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    ngotranls (25/07/2013)