DanLuat 2015

Chia tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #154451 11/12/2011

    pizzy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản thừa kế

    Ông Hùng và bà Bé lấy nhau từ 1990, có với nhau 4 người con, trong đó có 2 người đã thành niên, 2 người con khác đang vị thành niên. Ông Hùng và bà Bé cùng nhau tạo lập khối tài sản chung (nhà cửa, xe hơi...). Sau đó đến 2004, ông Hùng có quan hệ với bà Hồng (đối tác kinh doanh) và có với nhau 1 đứa con. Đến 2009, ông Hùng bị tai nạn giao thông và qua đời. Trong di chúc ông Hùng để lại toàn bộ tài sản cho mẹ con bà Hồng. Mẹ con bà Bé đã đưa đơn khởi kiện.
    Hãy phân xử ai đúng ai sai? Sai đúng như thế nào?
    Kính mong ls giúp em ạ..!!!
     
    3348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154591   12/12/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Do ông Hùng có di chúc nên sẽ chia tài sản theo di chúc.
    Tuy nhiên căn cứ vào Điều 669 BLDS 2005 quy định về những trường hợp được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc thì Bà Bé và 2 người con chưa thành niên của ông Hùng sẽ thuộc đối tượng hưởng di chúc. Mỗi người sẽ được ít nhất 2/3 của 1 suất di sản thừa kế nếu di sản chia theo pháp luật.
    Theo đó, phải tính giá trị di sản thừa kế của ông Hùng là bao nhiêu. Sau đó lấy phần đó chia làm 6 phần (6 suất thừa kế nếu chia theo pháp luật của 6 người thuộc hàng thừa kế thứ 1 của ông Hùng gồm bà Bé, 2 người con chưa thành niên, 2 người con đã thành niên và 1 người con riêng)/

    Trường hợp này tòa sẽ thụ lý đơn của gia đình bà Bé.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #155020   14/12/2011

    luna_law
    luna_law

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hi, theo mình thì thế này nha:
    1. Cần thừa nhận rằng quan hệ hôn nhân giữa ông Hùng và bà Bé là hợp pháp, do vậy tài sản chung của 2 người là tài sản chung hợp nhất không thể phân chia theo quy định tại khoản 1, Điều 27 Luật hôn nhân gia đình. Do vậy khi ông Hùng chết, để xác định di sản của ông, ta chia đôi tổng tài sản 2 vợ chồng.
    2. Do ông Hùng để lại di chúc nên phát sinh quan hệ thừa kế theo di chúc giữa ông và 2 mẹ con bà Hồng, tuy nhiên trong tình huống đưa ra có 3 đối tượng thuộc diện thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc là 2 con của bà Bé và bà Bé, theo khoản 1 Điều 669 BLDS. Do vậy, căn cứ vào Điều khoản trên ta xác định phần di sản 3 mẹ con bà Bé được hưởng, mỗi người =2/3*di sản của ông Hùng chia 6. Sở dĩ ta chia 6 do theo điểm a, khoản 1 Điều 676, những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: Bà Bé, 4 người con của bà ta và người con của bà Hồng.
    3. Phần tài sản còn lại sau khi trừ đi 3 suất thừa kế của mẹ con bà Bé là phần di sản được hưởng của 2 mẹ con bà Hồng theo di chúc.
    Ah, không biết có cần không mình bổ sung tí xíu cho chặt chẽ: Nếu khi phân chia phần di sản được hưởng của mẹ con bà Hồng, mà phần của đứa con nhỏ hơn 2/3 suất thừa kế theo pháp luật thì bà Hồng phải bù vào cho đủ=2/3. 
    Hết rồi đấy, ah mình là thành viên mới, rất vui được làm quen.
     
    Báo quản trị |  
  • #155130   14/12/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    luna_law viết:

    Ah, không biết có cần không mình bổ sung tí xíu cho chặt chẽ: Nếu khi phân chia phần di sản được hưởng của mẹ con bà Hồng, mà phần của đứa con nhỏ hơn 2/3 suất thừa kế theo pháp luật thì bà Hồng phải bù vào cho đủ=2/3. 


    Phần bổ sung này không cần thiết đâu bạn. Vì di chúc để lại toàn bộ di sản cho mẹ con bà Hồng, điều này đồng nghĩa với việc mẹ con bà Hồng được hưởng phần di sản bằng nhau nên sau khi chia cho những người thừa kế theo Điều 669 BLDS thì phần còn lại chia đôi không bao giờ nhỏ hơn 2/3 một suất thừa kế theo luật, mà nó còn lớn hơn cả một suất thừa kế theo luật.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-