Chia tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #136891 04/10/2011

    kira2011vn

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản thừa kế

    bố mẹ tôi có hai người con gái là tôi và người chị đã lập gia đình. bố mẹ  muốn để lại căn nhà hiện tại cho tôi mà không có ý định cho người chị bất cứ tài sản nào. bởi trước đó bố mẹ tôi đã cho chị 150 triệu để làm ăn. tôi không có ý định bán nhà mà chị định để hương khói cho bố mẹ sau này.

    bố mẹ tôi dự định ra xã công chứng cho tôi căn nhà đó. liệu làm như vậy có đúng với pháp luật không? chị tôi có được hưởng thêm khoản thừa kế nào không. nếu chị tôi đòi chia tài sản thì chị được bao nhiêu tiền? ( đất và nhà hiện tại là 2,5 tỷ)
    tôi rất mong được luật sư giúp đỡ

    một bộ não không làm nên lịch sử, nhiều con người mới tạo được thành công

     
    5002 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #137007   04/10/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Theo quy định của bộ luật dân sự 2005, việc lập di chúc được co là hợp pháp nếu phù hợp với Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.

    Như vậy việc lập di chúc và định đoạt tài sản của bố mẹ bạn cho các con là quyền bố mẹ bạn, không ai được ngăn cản. Bố mẹ bạn có quyền ra UBND xã gặp cán bộ tư pháp để được hướng dẫn, tư vấn việc lập di chúc và yêu cầu chứng thực di chúc. Bạn trình bày chị gái của bạn đã lấy chồng và có cuốc sống riêng, bản thân chị của bạn đã được bố mẹ cho 150 triệu đồng để làm ăn. Vì thế chị gái bạn không phải là người phụ thuộc hoặc con đã thành niên mà không có khả năng lao động theo Điều 669 bộ luật dân sự 2005: Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    "Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động".

    Như vậy nếu ý chí của bố mẹ bạn chỉ để lại tài sản là ngôi nhà cho riêng bạn và dùng tài sản ngôi nhà đó làm hương hỏa khi bố mẹ qua đời, cũng như việc lập di chúc đúng theo quy định của pháp luật thì di chúc đó là hợp pháp và phải định đoạt theo ý chí của bố mẹ ban. Chào bạn



    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    kira2011vn (05/10/2011)
  • #137344   05/10/2011

    kira2011vn
    kira2011vn

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư vì đã giúp tôi hiểu thêm về vấn đề này
    chúc luật sư một ngày vui vẻ

    một bộ não không làm nên lịch sử, nhiều con người mới tạo được thành công

     
    Báo quản trị |  
  • #137446   06/10/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    vâng chào bạn.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869