chia tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #4887 03/09/2009

    ngalt7678

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chia tài sản thừa kế

    Xin hỏi luật sư vấn đề sau đây:

    gia đình tôi có 8 anh chị em đã chết 3 người vào năm 2003 về trước, còn lại 5 trong đó một người là việt kiều mỹ, bố mẹ tôi chết năm 2006,2008 không để lại di chúc.

    Nay có mảnh đất 100m2 đang do người cháu ruột con của chú tôi đã mất ở và kinh doanh, nay anh chị em chúng tôi muốn chia thừa kế nhưng người cháu ở trên đất nhất quyết không đi mà còn gây mâu thuẫn trong gia đình nữa. xin nói thêm là đất đã có sổ đỏ đứng tên bố mẹ tôi.

    Vậy bây gời chúng tôi kiện ra tòa cấp nào, kiện hay đề nghị tòa án chia tài sản thừa kế, người cháu kia có được phần nào không? hướng giải quyết tốt nhất, nhanh nhất, tạm ứng án phí được tính như thế nào?

    Cảm ơn luật sư.
    ngalt7678@yahoo.com.vn
     
    9138 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4888   03/09/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chao ban

    Trả lời:

    Theo trình bày của bạn, mảnh đất 100 m2 mà bạn nói là do cha mẹ bạn tạo lập. Năm 2006, 2008 cha mẹ bạn chết không để lại di chúc thì sẽ phát sinh thừa kế theo pháp luật.

    Theo quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự quy định những người được hưởng di sản của cha mẹ bạn để lại bao gồm ông bà nội, ông bà ngoại (nếu còn sống hoặc chết sau thời điểm cha mẹ bạn chết) và các anh em của bạn (kể cả con ruột và con nuôi; còn sống hoặc chết sau thời điểm cha mẹ bạn chết).

    Cháu bạn là con của chú nên không thuộc hàng thừa kế thứ nhất của cha mẹ bạn và không được hưởng di sản của cha mẹ bạn. Nếu bạn muốn chia di sản của cha mẹ nhưng người cháu không đồng ý và không thể thống nhất với các anh em bạn thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp tỉnh nơi có tài sản của cha mẹ bạn để yêu cầu chia di sản thừa kế.

    Tuy nhiên hướng giải quyết tốt nhất, nhanh nhất là các anh em của bạn có thể thỏa thuận, trao đổi, thống nhất chia và ra Phòng công chứng khai nhận di sản thừa kế của cha mẹ bạn. Nếu bạn khởi kiện ra Tòa án đề nghị chia di sản thừa kế thì tiền tạm ứng án phí sẽ được tính là 50% tiền án phí.

    Số tiền án phí sẽ được tính dựa vào số tiền bạn yêu cầu Tòa án chia từ di sản của cha mẹ bạn.


    Luật sư        : Đinh Thị Quỳnh Như

    Điện thoại    : 0909 999 445Văn phòng luật sư An Luật

    Địa chỉ         : 75 Đường số 3, Phường Tân Kiểng, Quận 7, Tp.HCM

    Điện thoại    : 08 62 62 37 58 - 08 62 62 37 68.

    Fax             : 08 62 62 37 58

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #5091   18/09/2009

    Ngotansy
    Ngotansy

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Bổ sung chi tiết

    Sau khi khai nhận di sản thừa kế, người có liên quan có quyền khởi kiện (VD cháu bạn không đồng ý thì cháu bạn sẽ khởi kiện). Hoặc bạn và anh em cũng có thể chủ động khởi kiện tại Tòa án. Con được hưởng di sản của bố mẹ, không phụ thuộc người đó đang ở đâu.

    Người khởi kiện phải nộp tạm ứng AP, tiền tạm ứng án phí bằng 50% án phí tạm tính (án phí thì khi có quyết định hay bản án của Tòa án thì mới phải nộp, còn tạm ứng án phí phải nộp trước để Tòa án thụ lý). Mức án phí được tính dựa vào quy định tai NĐCP 70/2007, cụ thể là:

    Điều 7.-

    1. Mức án phí dân sự sơ thẩm, án phí dân sự sơ thẩm đồng thời chung thẩm đối với các vụ án dân sự không có giá ngạch là 50.000 đồng. 2. Mức án phí dân sự sơ thẩm, án phí dân sự sơ thẩm đồng thời chung thẩm đối với các vụ án dân sự có giá ngạch được quy định như sau:

    Giá trị tài sản có tranh chấp

    Mức án phí

    a. Từ 1.000.000 đồng trở xuống

    50.000 đồng

    b. Từ trên 1.000.000 đến 100.000.000 đồng

    5% của giá trị tài sản có tranh chấp

    c. Từ trên 100.000.000 đến 200.000.000 đồng

    5.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 100.000.000 đồng

    d. Từ trên 200.000.000 đến 500.000.000 đồng

    9.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 200.000.000 đồng

    đ. Từ trên 500.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng

    18.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 500.000.000 đồng

    e. Từ trên 1.000.000.000 đồng

    28.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 1.000.000.000 đồng


    Vì đây là vụ án có giá ngạch nên người khởi kiện phải nộp tạm ứng AP. Sau khi có quyết định hoặc bản án, người có yêu cầu không dược chấp nhận sẽ phải chịu AP (người có yêu cầu được chấp nhận sẽ không phải chịu án phí, mà bên thua kiện phải chịu).

    Có thể người thắng kiện cũng chịu AP tương ứng với giá trị tài sản yêu cầu Tòa án giải quyết nhưng không được chấp nhận. VD: Bạn yêu cầu 200.000.000 nhưng Tòa chỉ chấp nhận 150.000.000 thì bạn phải chịu mức AP tương ứng với 50.000.000.
     
    Báo quản trị |  
  • #5092   18/09/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn

    Trả lời:

    Qua trả lời bổ sung của bạn, tôi xin có ý kiến sau:Hiện tại, theo Pháp lệnh án phí, lệ phí Tòa án của UBTV QH số 10/2009/PL-UBTVQH12 ngày 27/02/2009 đã có quy định về mức án phí, lệ phí mới và có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2009 (Điều 51, Pháp lệnh). Vì vậy, mức án phí, lệ phí Tòa án theo quy định tại Nghị Định 70/2007/NĐ-CP đương nhiên hết hiệu lực.

    Bạn vui lòng xem danh mục án phí, lệ phí
    ban hành kèm theo Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 ngày 27 tháng 02 năm 2009 trước khi trả lời để chính xác hơn.

    Luật sư:  Đinh Thị Quỳnh Như  - 090 9999 445

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn