DanLuat 2015

Chia tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #457716 16/06/2017

    c0mjnju

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2016
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản thừa kế

    cho to hoi là ông A và bà B kết hôn được hai người con là C và D (đều trưởng thành và có việc làm nr định) trong đó C kết hôn với G và có hai người con C1 và C2 . D kết hôn với K và có hai người con là D1 và D2 . ngày 7/8 trên đg ve quê ăn dỗ ông A và anh D cùng bị chết trong một vụ tai nạn . BIết rằng tài sản của ông A gồm một sổ tiết kiệm riêng ông 300tr đồng . ông A và bà B có chung ngôi nhà trị giá 800tr đồng. tiền mai táng cho ông A hết 60tr đồng . tài sản của D và K taioj lập dc trị giá 500tr đồng . tiền mai táng D hết 40tr đồng . 

    vậy chia thừa kế ntnao????

     
    592 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457736   16/06/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7705
    Cảm ơn: 209
    Được cảm ơn 329 lần


    Chào bạn,

    Trong trường hợp bạn nêu trên, cùng với quy định của Bộ luật Dân sự 2015 về Thừa kế, tôi xin tư vấn như sau:

    Thứ nhất, bạn cần xác định xem ông A và anh D khi chết có di chúc hay không. Tuy nhiên như bạn nói, ông A và anh D chết do tai nạn, nên khả năng lớn là không có di chúc để lại. Vậy thì, tài sản của ông A và anh D sẽ được chia theo quy định của pháp luật hiện hành. Cụ thể như sau:

    Đối với tài sản của ông A: Gồm 300tr + 400tr (1/2 tài sản chung của vợ chồng ông A và bà B). Những người có quyền hưởng thừa kế gồm những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông A, bao gồm: bố,mẹ ông A( nếu còn sống), bà B (vợ), C và D (con). Do trường hợp bạn nêu, k nhắc đến bố mẹ ông A nên có thể xét bố mẹ ông A không còn. Số phần thừa kế sẽ là: 3. Mỗi phần thừa kế sẽ nhận được (700tr - 60tr) : 3= 213,3333 triệu

    Tuy nhiên, D đã chết, vì vậy cần xem xét đến trường hợp thừa kế thế vị đối với hai con của D. cụ thể: "Điều 652. Thừa kế thế vị

    Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

    Như vậy, hai con của D sẽ được nhận phần thừa kế của anh D.  cụ thể D1 = D 2= 213,333 : 2 = 106,66665 triệu.

    Thứ hai, đối với tài sản của D. Tài sản của D = 1/2 tài sản chung của D và K = 500tr : 2 = 250 tr. Những người có quyền hưởng thừa kế bao gồm: bà B (mẹ D), chị K( vợ D), D1 và D2 ( hai con của D). Như vậy mỗi phần thừa kế sẽ là: (250tr-40tr) : 4 = 52,5 triệu.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #457752   16/06/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 2965
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 105 lần


     

    c0mjnju viết:

     

    cho to hoi là ông A và bà B kết hôn được hai người con là C và D (đều trưởng thành và có việc làm nr định) trong đó C kết hôn với G và có hai người con C1 và C2 . D kết hôn với K và có hai người con là D1 và D2 . ngày 7/8 trên đg ve quê ăn dỗ ông A và anh D cùng bị chết trong một vụ tai nạn . BIết rằng tài sản của ông A gồm một sổ tiết kiệm riêng ông 300tr đồng . ông A và bà B có chung ngôi nhà trị giá 800tr đồng. tiền mai táng cho ông A hết 60tr đồng . tài sản của D và K taioj lập dc trị giá 500tr đồng . tiền mai táng D hết 40tr đồng . 

    vậy chia thừa kế ntnao????

     

     

    Chào bạn! Tôi đưa ra để bạn tham khảo.

    Chia thừa kế tài sản của ông A:

    800.000.000(ngôi nhà là tài sản chung)-60.000.000(mai tán)/2=370.000.000

    Do ông A chết không để lại di chúc nên tài sản chia theo pháp luật:

    300.000.000(sổ tiết kiệm)+370.000.000/3(B+C+(D1+D2))=223.333.333,33 do D chết cùng lúc với ông A nên D1+D2 thừa kế thế vị

    Chia thừa kế tài sản của D:

    500.000.000(tài sản chung)-40.000.000(mai tán)/2=230.000.000

    Do D chết không để lại di chúc nên tài sản chia theo pháp luật:

    230.000.000/4(B+K+D1+D2)=57.500.000

    => Số tiền B được hưởng: 650.833.333,33

                     C được hưởng: 223.333.333,33

                     K được hưởng: 287.500.000

            D1=D2 được hưởng: 280.833.333,33

    Cập nhật bởi lawyerinthefuture ngày 16/06/2017 07:15:59 CH

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-