DanLuat 2015

Chia tài sản sau ly hôn có phải nộp thuế không?

Chủ đề   RSS   
  • #402036 09/10/2015

    Chia tài sản sau ly hôn có phải nộp thuế không?

    Xin luật sư tư vấn giùm: Khi vợ chồng ly hôn, tài sản chung là một miếng đất được chia theo quyết định của tòa, một người nhận đất trả tiền cho người kia.  Vậy khi làm lại thẻ chứng nhận quyền sử hữu đất tên một người, có phải nộp các khoản thuế thu nhập và lệ phí trước bạ không? Xin cảm ơn.

     
    33557 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402771   15/10/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1469 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp bạn nêu thì được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 3 Thôngtư số 111/2013/TT-BTC“...Trường hợp bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) do vợ hoặc chồng tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung của vợ chồng, khi ly hôn được phân chia theo thỏa thuận hoặc do tòa án phán quyết thì việc phân chia tài sản này thuộc diện được miễn thuế."

    Còn về lệ phí trước bạ thì theo quy định về các trường hợp được miễn tại Điều 4 Nghịđịnh 45/2011/NĐ-CP không có quy định trường hợp như bạn nêu. Vì vậy, trường hợp bạn nêu không được miễn lệ phí trước bạ vì lúc này không còn là vợ, chồng.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    nhapsua (01/03/2016)
  • #409169   10/12/2015

    Giangtieukim
    Giangtieukim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     trường hợp của bạn cần phải nộp thuế trước vì không nằm trng diện được miễn nhé
     
     

    Hotline: 0967399935

    Email: giangk48p1@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT AN VIÊN (ANVLaw)

    Văn phòng Hà Nội:

    Phòng 1301 Nhà B11B Khu đô thị Nam Trung Yên, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội

    Website: anvlaw.com - luatanvien.com

     
    Báo quản trị |  
  • #420573   04/04/2016

    Tiền sử dụng đất

    Tôi tên: Ngô Tấn Đồn Sinh năm: 1946 CMND: 200268321 Cấp ngày: 12/3/2009 Hiện trú tại: Tổ 4 bầu cầu, xã hoà châu, huyện hoà vang, thành phố Đà Nẵng Thực hiện chủ trương của UBND thành phố Đà Nẵng về giải tỏa. Gia đình tôi đã bàn giao toàn bộ đất ruộng, đất ở và nhà cấp 4 hơn 7000 m2. Trung tâm phát triển quỷ đất thành phố đà Nẵng giao cho gia đình tôi nhận 4 lô đất. Vì gia đình khó khăn nên tôi chỉ nộp 2 lô đất với giá mỗi lô 90 triệu, còn 2 lô chưa đủ tiền để nộp: thửa đất số 334 và 335 phân khu X2-6 đường 7,5 m (kha vạn cân). Do điều kiện khó khăn của gia đình nên làm lũ làm ăn nuôi con, không nắm bắt được thông tin gì. Khi nhận được thông báo tiền sử dụng đất của sở tài nguyên và môi trường thành phố Đà Nẵng, Trung tâm phát triển quỹ đất thành phố Đà Nẵng gia đình tôi rất đau khổ vì trước đây 90 triệu/lô đất. Nhưng không đủ tiền để nộp, nay lên 222.200.000 đồng/lô là quá cao.tôi làm đơn này, kính trình lên quý cấp xem xét cho gia đình tôi về vấn đề trên.
     
    Báo quản trị |  
  • #421613   14/04/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 431 lần


    Chào bạn

    Liên quan vấn đề bạn hỏi có nhiều tình tiết phức tạp, Ls xét thấy rằng nếu trả lời trực tiếp sẽ không đạt hiệu quả như bạn mong muốn.

    Bạn có thể liên hệ đến Công ty Luật Thành Đô để được cung cấp hồ sơ tài liệu và văn bản tư vấn về một vụ việc tương tự mà Luật Thành Đô đã thực hiện.

    Trong trường hợp vướng mắc bạn có thể được Ls của công ty tư vấn và hướng dẫn trực tiếp.

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com