Chia tài sản sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #543017 03/04/2020

    Ltn.ly

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chia tài sản sau ly hôn

    Giờ 2 vợ chồng em muốn tài sản là 1 mảnh vườn nhưng mà chưa làm bìa đỏ vậy nên cho em hỏi là 2 vợ chồng ly hôn rồi liệu làm bìa đổ đứng tên 2 người được không ạ? Em xin cảm ơn

     
    942 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ltn.ly vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #543018   03/04/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9610)
    Số điểm: 54372
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3355 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tài sản chung của hai vợ chồng được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân thì dĩ nhiên hai vợ chồng sẽ cùng đứng tên nhưng nếu tà sản đó chưa được cấp giấy chứng nhận mà hai vợ chồng đã ly hôn có quyết định hoặc bản án của tòa án có hiệu lực thì không con là vợ chồng nữa nên sẽ không thể cùng đứng tên tài sản nhưng trong giai đoạn hôn nhân được. Do vậy, trong quá trình tòa án giải quyết ly hôn nênn đề nghị toa án giải quyết luôn việc chia tài sản. Theo đó, toa án sẽ giải quyết chia đôi tài sản (nếu hai bên ko có thỏa thuận nào khác) và cách phân chia là một bên được liên hệ cơ quan chức năng để cấp giấy chứng nhận nhưng phải trị giá 1/2 thối lại cho bên kia.

    Trường hợp đã giải quyết ly hôn ròi nhưng tài sản vẫn chưa chia (vì các bên ko có yêu cầu tòa giải quyết) thì tài sản đó vẫn là của chung và bên nào được đứng tên, lấy đất thì phải trị giá thối lại cho bên kia 1/2 trừ khi có thỏa thuận khác.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/04/2020)
  • #543075   04/04/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 655
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 98 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo khoản 2 Điều 98 Luật đất đai năm 2013 quy định: “Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.”

    Như vậy, trường hợp vợ chồng bạn đã ly hôn mà muốn được sở hữu chung với mảnh vườn của mình thì vẫn được pháp luật cho phép đứng tên chung trên Giấy chứng nhận nếu hai bên thỏa thuận được.

     

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minhwww.luatsuphamthanhhuu.blogspot.com Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com