Chia tài sản sau khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #187821 22/05/2012

    PLan_Ly

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản sau khi ly hôn

    Kính chào luật sư!
    - Tôi và chồng cũ của tôi đã có quyết định ly hôn của tòa án, trong đó đề cập tới việc nuôi dạy hai con do tôi nhận, hàng tháng anh ta phải đóng góp tiền nuôi con và không yêu cầu tòa phân chia tài sản. Vì trước đó chúng tôi đã tự thỏa thuận việc chia tài sản có ghi lại thành biên bản cả 2 cùng ký vào (nhưng không có ai làm chứng) như sau: Ngôi nhà đứng tên chồng tôi (được mua bằng tiền chung của hai người vào thời gian chúng tôi đã kết hôn) sẽ làm thủ tục công chứng để cho 2 đứa con chung của chúng tôi sau này lớn lên sẽ sử dụng (các cháu sinh năm 2002 và 2009). Nay chồng cũ của tôi không chịu ra công chứng việc thỏa thuận đó (sổ đỏ tôi đang cầm nhưng lại ghi tên chồng cũ và anh ta không có tên trong hộ khẩu của tôi). Vậy tôi có thể làm đơn lên tòa án yêu cầu chồng cũ của tôi thực hiện việc thỏa thuận đó không? Nếu được thì trong đơn phải ghi những gì? Nếu không được tôi có thể yêu cầu phân chia lại tài sản và quyền nuôi con không (tôi sẽ chỉ nuôi một cháu thôi) và trong đơn sẽ ghi những gì?
    - Khi làm thủ tuch xin ly hôn ngày 28/3/2012, tôi là người đứng đơn, đến ngày 27/4/2012 thì có quyết định của tòa án nhưng tôi lại không được biết vì không ai báo để ra nhận giấy quyết định chỉ có chồng cũ của tôi được biết và ra tòa nhận quyết định thôi, chỉ đến khi phòng thi hành án gọi tôi ra lấy lại 100 nghìn tiền án phí còn dư vào ngày 14/05/2012 tôi mới được biết đã có quyết định của tòa. Xin luật sư cho tôi biết việc tôi đứng đơn xin ly hôn nhưng lại không nhận được thông báo đã có quyết định của tòa mà chỉ có bị đơn được biết là đúng hay sai? Bây giờ tôi có thể ra tòa xin được quyết định ly hôn không?
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    3790 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187843   22/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn, luâ%3ḅt sư Đỗ Viết Hải trả lời bạn như sau:

                Nếu chồng bạn không thực hiê%3ḅn theo thỏa thuâ%3ḅn bạn có thể làm đơn khởi kiê%3ḅn yêu cầu thực hiê%3ḅn cam kết trong bản thỏa thuâ%3ḅn. Tuy nhiên, do bản thỏa thuâ%3ḅn chia tài sản là nhà và đất theo quy định của pháp luâ%3ḅt phải có công chứng nên có thể bản thỏa thuâ%3ḅn sẽ bị vô hiê%3ḅu. Tòa án sẽ chia tài sản theo thủ tục chung và sẽ xem xét các yếu tố liên quan đến viê%3ḅc thỏa thuâ%3ḅn để đảm bảo quyền lợi cho bạn.

    Về viê%3ḅc nhâ%3ḅn bản án, quyết định của tòa án, Bô%3ḅ luâ%3ḅt tố tụng dân sự quy định:
    Điều 241:

    1. Trong thời hạn ba ngày làm việc kể từ ngày kết thúc phiên toà, các đương sự, cơ quan, tổ chức khởi kiện được Toà án cấp trích lục bản án.

    2. Trong thời hạn mười ngày kể từ ngày tuyên án, Toà án phải giao hoặc gửi bản án cho các đương sự, cơ quan, tổ chức khởi kiện và Viện kiểm sát cùng cấp.

    Khoản 2, Điều 315:

    2. Quyết định giải quyết việc dân sự phải được gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp, cơ quan thi hành án có thẩm quyền, người yêu cầu giải quyết việc dân sự và cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến quyết định đó trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    PLan_Ly (24/05/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com