Chia Tài Sản Sau khi Ly Hôn.

Chủ đề   RSS   
  • #145342 04/11/2011

    hainhox9x

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia Tài Sản Sau khi Ly Hôn.

     

    dạ gđ em đã li dỵ năm 2010 đến hiện nay đã được gần 1 năm, hiện giờ ba em gửi đơn lên tòa chia tài sản, tài sản của 2 bên ba,mẹ em có 1 căn nhà 1 tiệm làm tóc của mẹ em. căn nhà mẹ em mua và mẹ em đứng tên, nhà ko có sổ đỏ ký tay và 2 bên bán đất xác nhận. tiệm tóc mẹ em thuê ở chợ 1 năm phải đóng thuế, vậy nhà và tiệm tóc của mẹ em có chia tài sản được ko ạ. em là Anh cả SN 95: 16t? và 1 em gái SN:2003: 8t?. ba em nuôi em gái, mẹ em nuôi Em. Vậy 2 tài sản trên sẽ chia sao ạ. Công sức mẹ em tự làm, Ba em ko làm việc ở nhà ăn bám mẹ em ăn chơi, kéo người về nhậu không có đồ ăn cho 2 anh em ăn. ko có thu nhập lang thang ngoài đường đi chơi. 
     
    mong luật sư tư vấn và giúp đỡ em và mẹ em.
    em cảm ơn luật sơ.
     
    5284 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #145482   04/11/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào em !
          Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời em như sau:
         1. Đối với ngôi nhà:
          Nếu ngôi nhà đó được tạo lập sau khi ba mẹ em kết hôn thì là tài sản chung của ba mẹ em và nếu một bên có yêu cầu chia tài sản thì Tòa án sẽ giải quyết và chia đôi theo quy định pháp luật.
         Tuy nhiên, căn nhà đó hiện nay chưa được cấp GCN QSD đất nên Tòa án sẽ triệu tập người bán nhà đất cho ba mẹ em xem họ có ý kiến gì không?
         - Nếu người bán nhà đất đó không có ý kiến gì, đồng thời thửa đất đó có một trong các loại giấy tờ theo quy định tại Điều 50 Luật đất đai thì Tòa án mới có thể công nhận là tài sản chung của ba mẹ em và phân chia tài sản chung.
         - Nếu người chủ đất cũ có tranh chấp hợp đồng mua bán viết tay đó thì Tòa án sẽ giải quyết yêu cầu độc lập của họ, sẽ xem xét giá trị pháp lý của hợp đồng mua bán viết tay đó (bạn tìm đọc bài mua đất bằng giấy tay của tôi thì sẽ biết được giá trị pháp lý của giấy mua đất của mẹ bạn).
          Nếu hợp đồng vô hiệu thì nhà đất đó sẽ được trả cho chủ cũ, nếu Tòa án công nhận hợp đồng thì khi đó mới thành tài sản chung của ba mẹ bạn và chấp nhận yêu cầu chia tài sản.
           2. Đối với tiệm hớt tóc:
          Tiệm hớt tóc đó không phải là tài sản của ba mẹ bạn nên  Tòa án sẽ không chia mà có thể chỉ chia quyền sử dụng trong thời hạn thuê. Tiệm hớt tóc đó là mẹ bạn thuê của Nhà nước hay thuê của tư nhân? Thời hạn hợp đồng bao nhiêu năm? Nếu hợp đồng thuê chưa hết thời hạn thì có thể mẹ bạn sẽ được ưu tiên sử dụng tiệm hớt tóc đó trong thời gian thuê (đảm bảo khai thác hiệu quả diện tích cửa hàng đó và đúng mục đích sử dụng trong thời hạn thuê). Trong trường hợp này, Tòa án cũng sẽ triệu tập Bên cho thuê cửa hàng để lấy ý kiến của họ.
           3. Mẹ bạn có công sức lớn hơn trong việc tạo lập tài sản chung nên có thể sẽ được "ưu ái" hơn khi chia tài sản.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    mnct555 (05/11/2011) hainhox9x (05/11/2011)
  • #145607   05/11/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 3723
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 189 lần


    Chào bạn,
    Tôi bổ sung ý kiến của Luật sư đồng nghiệp như sau:
    Việc bạn nói cha mẹ bạn ly dị năm 2010. Điều này có phải đã có quyết định ly hôn của Tòa án đúng không ? Nếu đúng như vậy, tài sản nhà mà mẹ bạn mua lại của người ta vào năm nào ? nếu sau năm 2010 (sau thời điểm có quyết định ly hôn của tòa án) thì căn nhà này thuộc quyền sử dụng riêng của mẹ bạn, chứ không phải là tài sản chung. Còn nếu căn nhà này được tạo lập trước thời điểm ly hôn (tức vẫn còn sống chung) thì mới xác định căn nhà này là tài sản chung.
    Còn về tiệm uốn tóc cũng vậy, nếu mẹ bạn thuê sau thời điểm có quyết định ly hôn của Tòa án thì đó là quyền sử dụng riêng của mẹ bạn. Nếu thuê trước thời điểm ly hôn thì tiệm tóc này thuộc quyền sử dụng chung của cha mẹ bạn.
    Vài ý kiến bổ sung thêm cho chính xác.

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA. ĐT 0903376602

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoadainhan1 vì bài viết hữu ích
    hainhox9x (05/11/2011)
  • #145644   05/11/2011

    hainhox9x
    hainhox9x

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    em cám ơn 2 luật sư nhiều.
        chúc 2 luật sư khỏe mạnh,hạnh phúc và thành công trong công việc .
     
    Báo quản trị |  
  • #145645   05/11/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Vâng, chào bạn!

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn