DanLuat 2015

Chia tài sản sau khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #506257 31/10/2018

    thuychichu
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (575)
    Số điểm: 5350
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 144 lần


    Chia tài sản sau khi ly hôn

    Căn nhà vợ chồng tôi đang ở là do Cha mẹ chồng cho và chồng tôi đứng tên (trước khi cưới). Cha mẹ chồng ở chung. Khi làm ăn thì có thế chấp căn nhà cho ngân hàng vay 250tr + 250tr (của 2 vợ chồng) để đóng cổ phần. Vậy khi chúng tôi ly dị thì tài sản này sẽ tính như thế nào. Trong trường hợp chồng tôi mất thì tôi và con có được thừa kế căn nhà trên hay không?

     
    409 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506258   31/10/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (575)
    Số điểm: 5350
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 144 lần


    Về trường hợp như chị nêu thì căn nhà này do cha mẹ chồng chị cho chồng chị trước khi cưới, đứng trên trước khi cưới) vậy thì đây là tài sản riêng của chồng chị. Đây là tài sản riêng trước hôn nhân. Như vậy, nếu ly hôn thì tài sản này sẽ là của chồng chị, không thực hiện chia, trừ trường hợp chị chứng minh được là trong thời kỳ hôn nhân chị đã có đóng góp vào khối tài sản này, khi này thì tài sản sẽ chi theo nguyên tắc theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014
    "Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn
    ...

    4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

    Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác."


    Còn khi chồng chị mất thì nếu không có di chúc, di sản do chồng chị để lại sẽ được chia cho những người thừa kế, cụ thể là cha mẹ (nếu còn sống), vợ, các con (bao gồm con ruột, con nuôi).

     
    Báo quản trị |  
  • #506271   31/10/2018

    Mong bạn làm rõ hơn về việc chia cổ phần của vợ chồng sau khi ly hôn như thế nào ạ? Có phải người vợ sẽ được nhận ¼ số cổ phần hay không vì số cổ phần đó được mua bằng 250 triệu (thế chấp nhà là tài sản riêng của chồng) + 250 triệu (tài sản chung của vợ chồng)?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #506277   31/10/2018

    Trường hợp người chồng mất để lại di chúc nhưng không chia di sản cho vợ, con chưa thành niên hoặc con đã thành niên mà không có khả năng lao động thì những người này vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật. Trường hợp người chồng lập di chúc cho họ hưởng di sản nhưng ít hơn 2/3 suất thừa kế trên thì họ vẫn được hưởng đủ 2/3 suất thừa kế.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #507310   12/11/2018

    Như chị trình bày thì trường hợp này căn nhà này chồng chị được cha mẹ cho trước khi kết hôn, nếu như vợ chồng chị không có thực hiện thực tục xác nhập tài sản chung thì đây được xem là tài sản riêng của chồng chị, sẽ không được phân chia. Trường hợp khi chồng chị mất thì đây là di sản mà chồng chị để lại, nếu không có di chúc thì những người thừa kế ở hàng thứ nhất, gồm cha mẹ chồng, chị và con sẽ được phân chia căn nhà này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-