chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #272910 01/07/2013

    g900bien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chia tài sản khi ly hôn

    xin ls tư vấn giúp.

    vợ chồng anh tôi đã ly hôn , nhưng tài sản chưa thỏa thuận được.

    - tài sản chung là căn nhà xây dựng trong thời kỳ hôn nhân (năm 2003), nhưng mẹ tôi cho vợ chồng anh ấy xây dựng trên mảnh đất  chung của gia đình do mẹ tôi đứng tên qsdđ  nhưng không có làm giấy cho đất . tiền xây dựng là tiền chung của hai vợ chồng và có một phần của bên vợ cho " khoảng 30 triệu"

    xin hỏi luật sư ; vậy khi thỏa thuận chia tài sản không được , một trong hai bên nhờ  tòa án giải quyết thì chia như thế nào?

     

     
    2895 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #273358   04/07/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 2746
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 95 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định về Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn:

    "1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa  thuận; nếu không thỏa  thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề  nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch".

    Trường hợp của anh bạn là chia tài sản sau khi đã ly hôn cũng được áp dụng nguyên tắc này, nếu hai bên không thỏa thuận được việc chia tài sản chung thì có thể khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết. Tòa án sẽ định giá căn nhà, giao anh của bạn sử dụng, anh của bạn phải thanh toán giá trị quyền sở hữu nhà căn cứ vào công sức đóng góp của chị ấy, quyền sử dụng đất vẫn thuộc về gia đình bạn.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    g900bien (11/07/2013)
  • #273396   04/07/2013

    Trường hợp của bạn đất mang tên mẹ bạn thì đó không phải là tài sản chung của vợ chồng, còn nhà thì chia đôi ra cho cả hai người, ai lấy nhà thì phải đưa cho người kia số tiền ứng với 1/2 giá trị căn nhà

    CÔNG TY TNHH MTV BẢO LUẬT

    ĐT: (08) 54360736

    EMAIL: ctybaoluat@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn gkhanh0207 vì bài viết hữu ích
    g900bien (11/07/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.