Chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #205410 05/08/2012

    docamnga

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản khi ly hôn

    Xin chào luật sư!

    Cho em được hỏi là ba mẹ e có chung sống với nhau, sau này mẹ em bị bệnh nặng thì ba e có người khác và kiên quyết ly hôn từ 1 phía mặc cho mẹ em ko chấp nhân. Ba e sau khi ly hôn thì không chịu chia tài sản,chỉ nói miệng là để lại hai căn nhà 1 cho em và 1 căn nhà cho a trai em.nhưng trong hai căn nhà đó có đứng tên chung của hai vợ chồng,hay nói cách khác là ba mẹ em ly hôn mà tài sản là 2 căn nhà vẫn đứng tên chung của 2 vợ chồng trước ly hôn.giớ mẹ em vì quá đau buồn mà sinh bệnh qua đời.

    Mẹ để di chúc lại cho em tất cả tài sản của bà trong 2 căn nhà đó,nếu như vậy xin cho e hỏi là giờ e phải làm sao? và tài sản để như vậy có hợp lệ không ạ,nếu hợp lệ mà ba em không đồng ý chia cho e.thì e phải lam sao khi ma ông không chịu ngồi lai nói chuyện hay gặp e,vì hiện tại ông ấy là 1 tiến sĩ luật còn e chỉ mới tốt nghiệp cấp 3,e thực sự không biết phải làm thế nào?e rất mong được chi giúp đ�� và xin chân thành cảm ơn a!

     
    4514 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205647   07/08/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp trả lời:

    Chào bạn!
               Dù một bên là Tiến sỹ luật, một bên là học sinh cấp 3 thì các bên vẫn bình đẳng trước pháp luật và bố bạn vẫn phải chia 1/2 giá trị tài sản chung vợ chồng (bố mẹ bạn) cho thừa kế của mẹ bạn.

             Nếu di chúc của mẹ bạn hợp pháp theo quy định tại Điều 652 BLDS năm 2005 thì bạn được nhận toàn bộ di sản của mẹ bạn để lại.

              Nếu di chúc của mẹ bạn không hợp pháp theo quy định tại Điều 652 BLDS năm 2005 thì di sản của mẹ bạn thuộc về hàng thừa kế thứ nhất của mẹ bạn theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 BLDS (ông bà ngoại bạn và các anh, chị em bạn). Hôn nhân của cha bạn và mẹ bạn đã chấm dứt nên cha bạn sẽ không được hưởng thừa kế của mẹ bạn.

              Bạn có thể yêu cầu cha bạn đưa các giấy tờ liên quan để bạn sang tên nhà đất theo di chúc. Nếu cha bạn không hợp tác thì bạn có thể khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp về thừa kế của mẹ bạn theo quy định pháp luật.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    docamnga (19/08/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn