DanLuat 2015

Chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #177188 09/04/2012

    nvdonghgi

    Male
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản khi ly hôn

    Năm 2009 gia đình bên vợ có cho vợ chống tôi một mảnh đất , và hiện tại đứng tên hai vợ chồng tôi.

    xin hỏi luật sư:

    - Tài sản trên khi ly hôn được giải quyết như thế nào?

    xin cảm ơn luật sư!
     
    2411 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208377   20/08/2012

    hoainiem_law
    hoainiem_law

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn, theo quy định của pháp luật, tài sản được hình thành trong quá trình hôn nhân là tài sản chung của vợ và chồng. Như vậy trong tình huống này là tài sản được tặng cho chung, đồng thời trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cũng đứng tên cả hai người. Như vậy khi ly hôn, tài sản sẽ được chia đôi, trừ khi một trong hai bên chứng minh được phần đóng góp của bản thân mình làm cho giá trị tài sản tăng lên nhiều lần thì người chứng minh được sẽ hưởng phần tài sản tương ứng với công sức đóng góp chứ không nhất thiết là chia đôi.

    Bạn có thể tham khảo điều 27 Luật hôn nhân gia đình hiện hành:

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-