DanLuat 2015

Chia tài sản khi li dị

Chủ đề   RSS   
  • #326463 03/06/2014

    thuhuong1988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 405
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản khi li dị

    Chào luật sư tôi lập gia đinh được 3 năm có một con được  1t . Trước khi cưới chồng tôi được cha mẹ cho riêng 1 căn nhà khi đám cưới 2 vợ chồng tôi chung sống trên miếng đất đó . Nếu như tôi li dị chồng tôi thì miếng đất đó có chia cho tôi không và con tôi sẻ nhận được bao nhiêu ? Nếu tôi muốn dành quyền nuôi con thì có điều kiện gì ?. Tôi xin cảm ơn luật sư rất nhiều ?

     

    Cập nhật bởi thuhuong1988 ngày 03/06/2014 09:36:46 CH
     
    2531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326485   04/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất , về việc chia tài sản:

    Theo quy định của luật hôn nhân và gia đình thì việc chia tài sản khi ly hôn như sau:

    Việc chia tài sản chung của 2 vợ chồng sẽ tuân theo nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn tại Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 như sau:
     
    “1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết...
     
    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:
     
    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
     
    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình...”
    Như vậy, nếu trường hợp này bạn chứng minh được tài sản là căn nhà riêng kia bố mẹ bạn cho bạn trước thời kỳ hôn nhân và đó là tài sản riêng của bạn thì căn nhà đó thuộc quyền sở hữu của bạn.
    Trường hợp không chứng minh được tài sản đó là tài sản riêng thì tòa sẽ chia tài sản chung của vợ chồng và Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi cho bạn và chồng.
    Thứ 2 về việc giành quyền nuôi con: 
    Nếuvợ chồng bạn không thỏa thuận được người trực tiếp nuôi con sau khi ky hôn thì Tòa án sẽ quyết định vấn đề này căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con và tuân theo nguyên tắc con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng. Trường hợp này con của bạn mới được 1 tuổi nên theo quy định trên thì bạn sẽ được quyền nuôi con
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    thuhuong1988 (04/07/2014)

0 Thành viên đang online
-