Chia tài sản khi cha mẹ mất không để lại di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #531108 22/10/2019

    AryaStark
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2019
    Tổng số bài viết (113)
    Số điểm: 1675
    Cảm ơn: 737
    Được cảm ơn 68 lần


    Chia tài sản khi cha mẹ mất không để lại di chúc

    Đây là chuyện hàng xóm của Arya, cũng khá đơn giản, bà ấy chỉ muốn nhờ Arya hỏi cho rõ thôi.

    Bà ấy đã ly dị, kg có tài sản chung, chồng chết, có 4 đứa con, 3 trai 1 gái, 3 con trai độc thân, con gái có chồng. Tài sản bà ấy có là 1 căn nhà và 1 số tiền gởi ngân hàng. Nếu bà ấy chết kg để lại di chúc thì căn nhà và số tiền sẽ phân chia thành 4 phần cho 4 đứa con phải kg? Còn muốn viết di chúc thì thể lệ như thế nào? 

    Xin cám ơn trước luật sư nào trả lời. 

    Có gì đẹp trên đời hơn thế

    Người với người sống để yêu nhau. (Tố Hữu)

     
    624 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AryaStark vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532263   31/10/2019

    Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 về người thừa kế theo pháp luật, như sau:

    "Điều 651: Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    [...]

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.[...]"

    => Nếu thừa kế theo pháp luật thì 4 người con sẽ được hưởng 04 phần bằng nhau.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongdung003 vì bài viết hữu ích
    AryaStark (03/11/2019)
  • #532272   31/10/2019

    Trường hợp muốn viết di chúc:

    Người lập di chúc có quyền Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế; Phân định phần di sản cho từng người thừa kế; Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng; Giao nghĩa vụ cho người thừa kế; Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản - 626 Bộ Luật dân sự 2015

    Di chuc có thể lập bằng văn bản hoặc miệng

    Di chúc hợp pháp khi Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép và Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật - trường hợp này thì không cần công chứng, chứng thực.

    Các trường hợp khác có thê tham khảo tại Điều 630 Bộ luật dân sự 2015.

    Nội dung di chúc cần có: Ngày, tháng, năm lập di chúc; Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc; Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản; Di sản để lại và nơi có di sản. Ngoài ra, có thể có các nội dung khác.

    Cập nhật bởi phuongdung003 ngày 01/11/2019 07:55:44 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongdung003 vì bài viết hữu ích
    AryaStark (03/11/2019)
  • #532388   02/11/2019

    AryaStark
    AryaStark
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2019
    Tổng số bài viết (113)
    Số điểm: 1675
    Cảm ơn: 737
    Được cảm ơn 68 lần


    Di chúc có thể lập bằng văn bản hoặc miệng. A kg biết là có trường hợp này. Chắc phải có người chứng phải kg ạ? Hay phải ra trước chính quyền? 

    Xin lỗi luật sư vì A đã làm phiền và xin cám ơn trước rất nhiều.

    Có gì đẹp trên đời hơn thế

    Người với người sống để yêu nhau. (Tố Hữu)

     
    Báo quản trị |  
  • #532396   02/11/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14128)
    Số điểm: 97836
    Cảm ơn: 3219
    Được cảm ơn 4974 lần
    SMod

    Quy định về di chúc miệng như sau

    Điều 629. Di chúc miệng

    1. Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể lập di chúc miệng.

    2. Sau 03 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ.

    Điều 630. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

    b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.

    Điều 632. Người làm chứng cho việc lập di chúc

    Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

    1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc.

    2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc.

    3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    AryaStark (03/11/2019)
  • #532400   03/11/2019

    AryaStark
    AryaStark
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2019
    Tổng số bài viết (113)
    Số điểm: 1675
    Cảm ơn: 737
    Được cảm ơn 68 lần


    A hiểu rồi, thật là bổ ích, cám ơn bạn nhé. Mỗi người có chuyên môn riêng, nhưng thật khâm phục các bạn nhà luật có thể thuộc hoặc nhớ những điều luật dài và rắc rối như thế này... 

    Có gì đẹp trên đời hơn thế

    Người với người sống để yêu nhau. (Tố Hữu)

     
    Báo quản trị |  
  • 1 thành viên cảm ơn enychi vì bài viết hữu ích
    AryaStark (03/11/2019)