DanLuat 2015

Chia tài sản góp vốn.

Chủ đề   RSS   
  • #425600 26/05/2016

    Lexuanloc93

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản góp vốn.

    Một cặp vợ chồng góp vốn bằng tài sản chung sau hôn nhân vào công ty TNHH với tỷ lệ góp vốn 70% cho vợ và 30% chồng thì lúc ly hôn sẽ chia tài sản thế nào ?

     
    2038 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425612   26/05/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn.

    Về câu hỏi của bạn, tôi có ý kiến như sau :

    Theo điều 59 luật hôn nhân gia đình thì khi ly hôn tài sản sẽ được chia theo phương thức thỏa thuận. Nếu như không thỏa thuận được, tài sản sở hữu chung của vợ chồng sẽ được chia đôi cho mỗi bên vợ chồng tuy nhiên có tính đến công sức đóng góp chung của vợ chồng, các yếu tố khác.

    Điều 64 luật này về chia tài sản chung của vợ chồng đưa vào kinh doanh thì :

    Vợ, chồng đang thực hiện hoạt động kinh doanh liên quan đến tài sản chung có quyền được nhận tài sản đó và phải thanh toán cho bên kia phần giá trị tài sản mà họ được hưởng, trừ trường hợp pháp luật về kinh doanh có quy định khác.

    Như vậy, tài sản góp vốn vào công ty là tài sản chung của vợ chồng, nên khi ly hôn, một bên có quyền nhận lại tài sản đó và thanh toán cho bên kia phần giá trị tài sản mà họ được hưởng (căn cứ điều 64 Luật Hôn nhân và gia đình 2014), hoặc tài sản đó sẽ chia đôi cho mỗi bên vợ chồng nếu như không thỏa thuận được.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #425621   26/05/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Trong thời kỳ hôn nhân, thì mọi tài sản được hình thành sẽ được coi là tài sản chung (nếu ko chứng minh được là tài riêng).

    Do đó, trong công ty vợ đóng 70%, c đứng 30%, mà khi ly hôn, không bên nào chứng minh được số vốn góp đó là tài sản riêng thì sẽ chia đôi tất, chia đôi cả 70% của v và 30% của c để mỗi người 50-50. Tất nhiên có tính đến công sức đóng góp khi chia tài sản theo nguyên tắc chung.

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-