DanLuat 2015

Chia tài sản chung trong trường hợp sống chung như vợ chồng

Chủ đề   RSS   
  • #115984 06/07/2011

    chip_con12

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản chung trong trường hợp sống chung như vợ chồng

    cho mình hỏi tài sản chung của hai người sống chung như vợ chồng do một người đứng tên thì khi không sống chung  nữa và ra tòa thì giải quyết như thế nào???

    xin chân thành cám ơn!
     
    5489 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #115999   06/07/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Điểm b mục 2 Thông tư số 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP quy định:

    2. Đối với trường hợp nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03/01/1987 trở đi đến trước ngày 01/01/2001 (ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 có hiệu lực) mà có đủ điều kiện kết hôn, nhưng chưa đăng ký kết hôn và đang chung sống với nhau như vợ chồng, thì theo quy định tại điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội họ có nghĩa vụ đăng ký kết hôn kể từ ngày 01/01/2001 cho đến ngày 01/01/2003; do đó, cần phân biệt như sau:

    b. Kể từ sau ngày 01/01/2003 mà họ không đăng ký kết hôn, thì theo quy định tại điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội họ không được công nhận là vợ chồng; nếu một bên hoặc cả hai bên có yêu cầu ly hôn, thì Toà án thụ lý vụ án để giải quyết và áp dụng điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội, khoản 1 Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, bằng bản án tuyên bố không công nhận họ là vợ chồng; nếu họ có yêu cầu về nuôi con và chia tài sản, thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết theo thủ tục chung.

    Khoản 3 Điều 17 Luật HN&GĐ quy định:

    Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.

    Như vậy nếu ra Tòa mà hai bên thông nhất được với nhau đó là tài sản chung hoặc bên đứng tên không thừa nhận là tài sản chung nhưng bên kia chứng minh được nó là tài sản chung hoặc bên đứng tên khong chứng minh được đó là tài sản riêng thì dù đứng tên một người, tài sản đó vẫn được coi là tài sản chung và được chia theo nguyên tắc quy định tại khoản 3 Điều 17 nói trên.

    Trân trọng! 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    chip_con12 (08/07/2011)
  • #116263   08/07/2011

    chip_con12
    chip_con12

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn bạn rất nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #116264   08/07/2011

    chip_con12
    chip_con12

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    xin lỗi! vì mình mới  tham gia vào diễn đàn cho nên mình không hiểu rõ các bước để đưa câu hỏi như thế nào.
    mình chỉ biết sơ sơ và tìm chỗ nào đó để ghi vô thôi chứ mình không biết phải làm thế nào.
    mong bạn thông cảm.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-