Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân!

Chủ đề   RSS   
  • #478485 14/12/2017

    Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân!

    Tôi và vợ tôi kết hôn theo đúng quy định của pháp luật. Trước khi kết hôn, tôi có sở hữu một ngôi nhà và quyền sử dụng đất do mẹ tôi để thừa kế lại cho tôi. 7 năm sau khi kết hôn, tôi có bàn bạc với vợ tôi phá bỏ căn nhà cũ để xây dựng một căn nhà mới khang trang. Vào năm 2015, tôi và vợ tôi phát sinh mâu thuẫn vì tôi muốn có tiền để đầu tư kinh doanh nhưng vợ tôi không đồng ý. 2 vợ chồng tôi cùng thống nhất phân chia tài sản chung là 700 triệu. Riêng ngôi nhà, tôi cho rằng đây là tài sản riêng và chỉ đồng ý chia cho vợ tôi một phần giá trị chênh lệch giữa ngôi nhà cũ và ngôi nhà mới. Vì cá nhân tôi nhận định, vợ tôi đóng góp rất ít trong công việc gia đình và cũng không có việc làm phát sinh thu nhập. Nhưng vợ tôi lại cho rằng ngôi nhà này thuộc quyền sở hữu của vợ chồng nên vợ tôi cũng được phân chia tài sản.
    Vậy theo luật sư thì tôi nên giải quyết như thế nào đúng với pháp luật, mà vợ tôi vẫn phải tâm phục khẩu phục?.
     
     
    4891 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn THANHSVEN vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (25/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #480020   27/12/2017

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về nguyên tắc chia tài chung khi ly hôn là chia 2, tuy nhiên có xem xét đến công sức đóng góp của mỗi người. TS mà vợ chồng bạn chia nên tách ra làm 2 phần như sau: Đất là của bạn do được thừa kế nên đây là tài sản riêng. Nếu bạn và vợ thỏa thuận đây là TS chung vợ chồng thì TS này vẫn phải chia 2.

    Về nhà: do căn nhà cũ đã bị phá bỏ và XD căn nhà mới. Do nhà này được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân nên đây là TS chung.

    Về công lao tạo lập: Pháp luật xác định lao động làm việc nhà cũng là nguồn tạo thu nhập.

    Thân chào

     

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #496752   13/07/2018

    nguyenngocha1111997
    nguyenngocha1111997

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,

    Mình xin tư vấn cho bạn về trường hợp của bạn như sau:

    Cơ sở pháp lý: Luật Hôn nhân và Gia đình 2014

    Phân tích:

    - Về ngôi nhà cũ và quyền sử dụng đất của bạn là tài sản riêng do bạn được thừa kế từ bố mẹ theo quy định tại Điều 43 Luật HNGĐ về tài sản riêng của vợ, chồng.

    - Nếu sau khi kết hôn, bạn và vợ cùng thỏa thuận chuyển quyền sử dụng đất thành tài sản chung thì nó sẽ trở thành tài sản chung và sẽ phải chia đôi khi chia tài sản.

    - Ngôi nhà cũ đã bị tháo dỡ và xây nên ngôi nhà mới, ngôi nhà mới là tài sản được tạo lập trong thời kì hôn nhân nên nếu chia tài sản nó sẽ được chia đôi giá trị xây dựng ngôi nhà.

    - Người vợ không có việc làm phát sinh thu nhập nhưng theo Khoản 1 Điều 29 Luật HNGĐ về Nguyên tắc chung về chế độ tài sản cửa vợ chồng có quy định :"Vợ, chồng bình đẳng với nhau về quyền, nghĩa vụ trong việc tạo lập, chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung; không phân biệt giữa lao động trong gia đình và lao động có thu nhập".

    Dựa vào phân tích trên, mong anh có cách giải quyết hiệu quả!

    Thân,

     
    Báo quản trị |  
  • #501929   12/09/2018

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Bài này đã có trả lời

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #502491   17/09/2018

    Chào bạn! Luật Hải Nguyễn xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014, về nguyên tắc, khi chia tài sản chung của vợ chồng thì sẽ chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

    Về ngôi nhà và thửa đất. Thửa đất trên và ngôi nhà cũ (bạn đã phá bỏ) có nguồn gốc từ bố mẹ bạn để lại thừa kế, như thế có thể thấy rằng đây là tài sản riêng của bạn. Tuy nhiên, sau khi kết hôn 7 năm, bạn đã bàn bạc với vợ mình phá bỏ ngôi nhà cũ để xây dựng lại ngôi nhà mới cho khang trang hơn. Từ đó có thể thấy rằng, ngôi nhà hiện tại bạn đang ở  là tài sản được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân, do đó nó là tài sản chung của vợ chồng, còn thửa đất vẫn là tài rản riêng của bạn. Trừ trường hợp bạn và vợ bạn có thoả thuận đưa thửa đất nhập vào tài sản chung của vợ chồng.

     Điều 62 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn như sau:

    “1. Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó.

    2. Việc chia quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn được thực hiện như sau:

    a) Đối với đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản, nếu cả hai bên đều có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận của hai bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

    Trong trường hợp chỉ một bên có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì bên đó được tiếp tục sử dụng nhưng phải thanh toán cho bên kia phần giá trị quyền sử dụng đất mà họ được hưởng;

    b) Trong trường hợp vợ chồng có quyền sử dụng đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản chung với hộ gia đình thì khi ly hôn phần quyền sử dụng đất của vợ chồng được tách ra và chia theo quy định tại điểm a khoản này;

    c) Đối với đất nông nghiệp trồng cây lâu năm, đất lâm nghiệp để trồng rừng, đất ở thì được chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này;

    d) Đối với loại đất khác thì được chia theo quy định của pháp luật về đất đai.

    3. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà không có quyền sử dụng đất chung với hộ gia đình thì khi ly hôn quyền lợi của bên không có quyền sử dụng đất và không tiếp tục sống chung với gia đình được giải quyết theo quy định tại Điều 61 của Luật này.”

    Từ những phân tích trên, có thể thấy rằng, khi giải quyết ly hôn, vợ bạn sẽ được hưởng 1/2 giá trị tài sản của ngôi nhà.

    Trên đây là toàn bộ bài tư vấn. (NV:HĐT)

    Thân chào.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com