DanLuat 2015

Chia tài sản chung trong hôn nhân sau khi li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #338594 13/08/2014

    HuongNguyen128

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản chung trong hôn nhân sau khi li hôn

    Chồng bạn tôi đã từng ly hôn trước khi kết hôn với bạn tôi. Theo quyết định ly hôn của anh ấy thì:

      Về con cái:  thì anh ấy nuôi con gái lớn, vợ anh ấy nuôi con gái thứ hai.

       Về tài sản: Anh ấy được sở hữu ngôi nhà hiện tại và phải trả cho chị ấy 800 triệu (đã trả)

      Hiện tại bạn tôi đã kết hôn với anh ấy và có một đứa con chung. Trong quá trình chung sống hai người không duy trì được hôn nhân nên đã làm đơn tự nguyện xin ly hôn. Khi kết hôn với anh ấy thì hai đứa con Anh ấy về sống cùng và nhập khẩu trên địa chỉ ngôi nhà đó. Hiện tại cháu lớn đã đi làm, cháu thứ hai đang học lớp 11. Trong hôn nhân hai vợ chồng có mua một ngôi nhà khác mang tên hai vợ chồng và hiện tại đang ở ngôi nhà mới này.

      Cho tôi hỏi nếu bạn tôi ly hôn thì tài sản được phân chia như thế nào với hai ngôi nhà trên?

      Ngôi nhà cũ: Bạn tôi hay con bạn tôi có được hưởng quyền lợi gì không?

      Ngôi nhà mới thì được chia như thế nào?

    Xin cảm ơn mọi người!

     
    9407 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338658   13/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất tài sản riêng của người chồng là căn nhà cũ

    Thứ hai, tài sản chung của 2 người là căn nhà mới

    => Khi ly hôn:

    - đối với căn nhà cũ, đó là tài sản riêng của người chồng nên đương nhiên khi ly hôn vẫn thuộc về người đó, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trường hợp người vợ chứng minh được công sức đóng góp của mình (tu sửa, đóng góp tiền...) thì được hưởng theo giá trị công sức đóng góp tương ứng.

    - Đối với căn nhà mới : thì chia đôi, trường hợp không chia được, không thỏa thuận được tòa căn cứ vào nhu cầu các bên giao cho 1 bên được sở hữu toàn bộ và thanh toán số tiền tương ứng cho bên còn lại.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    HuongNguyen128 (13/08/2014)
  • #338691   13/08/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Trao đổi với bạn một số quy định của pháp luật về vấn đề bạn hỏi: 

                                  Điều 27 Luật Hôn nhân gia đình quy định tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

    Điều 32 Luật hôn nhân gia đình quy định tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, đồ dùng, tư trang cá nhân. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

     Theo như chị trình bày thì bạn của bạn đã đăng ký kết hôn, căn nhà mới hiện tại gia đình cô ấy đang ở được mua trong thời kỳ hôn nhân, có đứng tên hai vợ chồng thì nó sẽ được xem là tài sản chung của vợ chồng.

     Đối với căn nhà cũ có trước thời kỳ hôn nhân của anh chồng thì về nguyên tắc sẽ được xem là tài sản riêng của anh đó. Trong trường hợp trong quá trình chung sống, gia đình bạn của bạn có thỏa thuận nhập căn nhà là tài sản riêng của anh chồng  thành tài sản chung của hai vợ chồng thì căn nhà này sẽ là tài sản chung của hai vợ chồng.

    Ø  Nguyên tắc phân chia tài sản:

                                  Theo Quy định tại Điều 95, Luật hôn nhân gia đình thì việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; Nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi cho vợ chồng, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    Việc chia tài sản chung có tính đến việc bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    Việc chia tài sản chung có tính đến việc bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

                      Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

    Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

    Ø  Áp dụng những quy định trên đối với trường hợp của bạn của bạn thì:

    v Vợ chồng bạn của bạn nên tự thỏa thuận về việc phân chia tài sản chung riêng. Trong trường hợp không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa giải quyết.

    v Căn nhà là tài sản riêng của anh chồng thì sẽ không được chia cho chị (trường hợp chưa gộp vào tài sản chung)

    v Căn nhà là tài sản chung thì về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của vợ chồng,  tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này.

    v Trong quá trình sống chung, nếu vợ chồng bạn chị dùng tài sản chung để tu bổ sửa chữa cho căn nhà là tài sản riêng thì anh chồng phải có trách nhiệm hoàn trả lại những chi phí này để phân chia tài sản vợ chồng.

    Trân trọng!

     

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    HuongNguyen128 (29/08/2014)

0 Thành viên đang online
-