DanLuat 2015

chia tai san

Chủ đề   RSS   
  • #190761 02/06/2012

    thanhgimana

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    chia tai san

    Điều 669 BLDS “ Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này: 1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; 2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động”.
    Luật sư cho hỏi:
    theo điều 669 blds trên nếu ba em mất và em thuộc điểm 2 khoản 1 điều 643 con đã thành niên không có khả năng lao động thì em không có quyền thừa kế tài sản?
    bà nội em vẫn còn sống,mẹ và chị em sẽ được chia tài sản như thế nào theo quy định cua pháp luật?
    Mong luật sư trả lời em sớm nhất.
     
    3259 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190803   02/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

              Chào bạn! Trương hợp trên của bạn tôi không biết đây có phải là bài tập của bạn không? Nếu bài tập bạn xem ký nhé
              Theo quy định tại Điều 669 Bộ luật dân sự

              Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

              Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

              Điều luật trên đã đưa ra trường hợp loại trừ về việc những người không được hưởng theo quy định tại Điều 642 và Khoản 1 Điều 643 BLDS. Do vậy, nếu bạn là người đã thành niên và không có khả năng lao động thì bạn được hưởng 2/3 của một suất thừa kế. Bạn cần phải chứng minh về vấn đề không có khả năng lao động như tỉ lệ thương tật của bệnh viện có thẩm quyền, quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
               Bà nội em vẫn còn sống,mẹ và chị em sẽ được chia tài sản như thế nào theo quy định cua pháp luật?
               Câu này bạn khỏi không rõ? Bố bạn mất có để lại di chúc không? Nếu để lại di chúc thì chia theo di chúc?
               Theo quy định BLDS Sẽ chia theo Di chúc hợp pháp của người chết để lại? Nếu đi chúc không hợp pháp? hoặc không để lại di chúc thì chia theo pháp luật theo quy định tại Điểm a, Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 như sau

               Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    thanhgimana (02/06/2012)
  • #190830   02/06/2012

    lsduytam
    lsduytam

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn
    Tôi xin trả lời bạn như sau:
    Theo quy định tại điều 669 BLDS: "Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:
    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động."
    Vậy:
          Nếu bạn là người đã thành niên nhưng không có khả năng lao động, và không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 điều 643 BLDS:
         Nếu ba bạn để lại di chúc cho bạn lớn hơn 2/3 phần di sản chia theo pháp luật, thì di sản của ba bạn sẽ được chia theo di chúc.           
         Nếu ba bạn đẻ lại di chúc phần di sản cho bạn nhỏ hơn 2/3 phần thừa kế theo pháp luật, thì bạn vẫn đương nhiên được hưởng đủ 2/3 phần di sản  chia theo pháp luật, còn lại chia theo tỷ lệ còn lại cho các thừa kế khác theo di chúc.
       
    Thân chào bạn.

    LS NGUYỄN DUY TÂM

    VPLS QUỐC VIỆT

    215B Phạm Văn Thuận, Kp 2, P.Tân Tiến, Biên Hòa, Đồng Nai.

    ĐT: 0979 88 99 08

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsduytam vì bài viết hữu ích
    thanhgimana (02/06/2012)

0 Thành viên đang online
-