DanLuat 2015

chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #367728 15/01/2015

    Mr.Tinh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chia tài sản

    Cho em hỏi. 2 vợ chồng có 2 con nhỏ và có 1 khối tài sản chung. Sau khi vợ mất thì 2 đứa con về ở với bà ngoại gần như ko quan hệ với bố. Ông bố đi bước nữa và có 1 đứa con khác. Thế thì sau khi hai vợ chồng ông ấy mất thì chia tài sản thế nào?
     
    2520 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367750   15/01/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1994)
    Số điểm: 12676
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 741 lần
    Lawyer

    Tài sản của một người sau khi mất đi sẽ được để lại thừa kế cho những người thừa kế. Thừa kế có thể là theo di chúc hoặc theo pháp luật.

    Nếu thừa kế theo di chúc thì những người được hưởng di chúc sẽ được thừa kế tài sản;

    Thừa kế theo pháp luật thì sẽ chia theo diện và hàng thừa kế, theo nguyên tắc những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất đều được hưởng phần bằng nhau là: Cha, mẹ, vợ, chồng, con của người chết...

    Bạn có thể vào www.luatdoanhgia.vn để xem thêm.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    Mr.Tinh (15/01/2015)
  • #367767   15/01/2015

    Mr.Tinh
    Mr.Tinh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em rất thắc mắc

    Có quy định gì đó về người thừa kế không theo di trúc, đc chia thừa kế mà không cần có tên trong di trúc. Vậy anh có thể nói rõ cho em biết về cái quy định này không. Xin cám ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #367776   15/01/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3871)
    Số điểm: 22037
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    Căn cứ điều 699

    Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc 

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.
    Như vậy thuộc 2 trường hợp trên thì dù họ không có tên trong di chúc họ vẫn được nhận tương đương 2/3 01 suất nếu chia thoe pháp luật

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    Mr.Tinh (15/01/2015) betundangyeu (19/01/2015)

0 Thành viên đang online
-