DanLuat 2015

Chia di sản thừa kế như này có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #167346 22/02/2012

    caobangpro

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia di sản thừa kế như này có đúng không?

    Tôi có người họ hàng đang gặp rắc rối như này, mong các bạn hỗ trợ với.

    Vợ chồng ông A và bà B có 02 người con là T và H. H bị tai nạn giao thông và chết năm 2010. Năm 2011 ông A chết. Bố của ông A chết từ lâu, hiện vẫn còn mẹ là bà N.

    H được công ty bảo hiểm thanh toán 200 triệu và hiện giờ (năm 2012) gia đình đang làm thủ tục để chia tài sản.

    Khi đi công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thì Công chứng viên giải thích như sau:

    1. Đến thời điểm mở thừa kế (năm 2010) thì số tiền 200 triệu được chia cho ông A và bà B mỗi người được 100 triệu.

    2. Đến thời điểm ông A chết (năm 2011) thì số tiền 100 triệu của ông A được chia làm 3 phần: 1 phần chia cho vợ là bà B, 1 phần chi cho mẹ đẻ ông A là bà N, 1 phần chia cho con ông A là T.

    Nghĩa là bà A sẽ được nhận ~ 133 triệu, bà N được nhận ~ 33 triệu, và anh T được nhận ~ 33 triệu.

    Vậy tôi muốn hỏi là trong trường hợp này có gọi là thừa kế thế vị không? Và bà N được hưởng như thế là đúng hay bà N sẽ không được hưởng?

    Trân trọng cảm ơn./.

    Cập nhật bởi caobangpro ngày 22/02/2012 03:59:11 CH

    CaoBangPro - Thông tin tổng hợp tỉnh Cao Bằng

    Hỗ trợ tìm hiểu về Văn hoá - Nghệ thuật - Du lịch - Ẩm thực - Quảng bá sản phẩm - Phát triển thương hiệu và nhiều lĩnh vực khác của tỉnh Cao Bằng.

    www.caobangpro.com - www.caobanginfo.com - www.caobangonline.com - www.thanhphocaobang.com

     
    2378 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #167623   23/02/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Việc công chứng viên hướng dẫn gia đình bạn chia thừa kế theo pháp luật và phân chia như vậy là đúng theo quy định của pháp luật tại Điều 676 BLDS.
    Theo như các thành phần trong gia đình bạn đã nêu ở trên thì trường hợp này không được coi là thừa kế thế vị.
    Theo quy định tại Điều 677 BLDS có quy định về thừa kế thế vị:
    "Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cho hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống".
    Thân!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenlydhl vì bài viết hữu ích
    caobangpro (24/02/2012)

0 Thành viên đang online
-