Chia di sản thừa kế khi có người bị bệnh tâm thần?

Chủ đề   RSS   
  • #533839 29/11/2019

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 2449
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chia di sản thừa kế khi có người bị bệnh tâm thần?

    Cha mẹ có giấy chứng nhận QSDĐ và hiện nay đã chết không để lại di chúc. Họ có ba người con, một người bị bệnh tâm thần. Vậy nay nhận thừa kế theo pháp luật thực hiện như thế nào

     
    1732 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhhung456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533866   29/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (885)
    Số điểm: 6195
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 121 lần


    Theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015

    "Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    ...

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau."

    Theo đó, trường hợp này nếu không còn ông bà nội, ngoại gì cả thì tài sản sẽ được chia làm 3 phần bằng nhau chia cho 3 người con. Và 1 người con bị tâm thần thì sẽ được hưởng thừa kế thông qua người giám hộ theo quy định tại Điều 48, Điều 53 Bộ luật Dân sự 2015.

     
    Báo quản trị |